Trong cuộc kháng chiến lần thứ nhất chống quân xâm lược Mông Cổ, Trần Thủ Độ có vai trò hết sức quan trọng. Tháng 12 năm Đinh Tỵ (tức tháng 1-1258), quân Mông Cổ, sau khi tiêu diệt nước Đại Lý (Vân Nam), đã tiến vào lưu vực sông Hồng. Thế giặc rất mạnh. Quân Đại Việt bị đánh lui, vua Thái Tông phải bỏ Thăng Long rút xuống phía nam. Vua ngự thuyền nhỏ đến thuyền em ruột là Thái úy Trần Nhật Hạo hỏi kế. Nhật Hạo lấy ngón tay chấm nước viết hai chữ “Nhập Tống” ở mạn thuyền, ý khuyên vua nên chạy sang nhờ vả nước Tống. Vua bèn rời thuyền đến hỏi Thái sư Trần Thủ Độ, Trần Thủ Độ trả lời:
– Đầu tôi chưa rơi xuống đất, xin bệ hạ đừng lo!
Vào lúc gay go nhất của cuộc kháng chiến, câu trả lời đanh thép ấy của ông đã giữ vững được tinh thần dám đánh và quyết thắng của quân dân Đại Việt trong cuộc phản công quyết liệt đánh vào Đông Bộ Đầu ngày 29-1-1258, buộc địch phải rút chạy về nước.
Trần Thủ Độ xứng đáng được xếp vào hàng những nhân vật kiệt xuất, đi đầu trong sự nghiệp dựng nước và giữ nước trong lịch sử dân tộc.
Câu 1 : xác định thể loại , phương thức biểu đạt
Câu 2 : Nhân vật chính trong đoạn trích là ai?
Câu 3 : Nhân vật kiệt xuất có nghĩa là gì?
Câu 4 : Tìm và chép lại 1 thành phần biệt lập có trong đoạn văn
Câu 5 : Câu nói "Đầu tôi chưa rơi xuống đất,xin bệ hạ đừng lo"thể hiện thái độ gì của Trần Thủ Độ khi vua Thái Tong hỏi kế đánh giặc
Câu 6: Cho tiết Nhật Hạo lấy ngón tay chấm nước viết chữ "Nhật Tống" ý khuyên vua nên chạy sang nhờ nước Tống thể hiện thái độ gì của Trần Nhật Hạo khi vua hỏi kế đánh giặc
Câu 7 : Qua đoạn trích trên em thấy Trần Thủ Độ là người như thế nào?Trình bày 1 đoạn văn khoảng 3-5 câu
Câu 8 : Viết đoạn văn khoảng 5-7 dòng suy nghĩ về bài học được rút ra từ câu nói của Trần Thủ Độ
Bảng tin