Em hãy xây dựng kế hoạch hành động nhằm phát triển văn hóa đọc cho bản thân và cộng đồng, đặc biệt đối với các bạn là trẻ em ở vùng sâu, vùng xa, trẻ em dân tộc thiểu số, trẻ em khuyết tật chữ in? (Nêu được mục tiêu, đối tượng hưởng lợi, nội dung công việc thực hiện, dự kiến kết quả đạt được).Cấm chép app.
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Không gì có thể thay thế văn hoá đọc. Đối với em, đó là mục tiêu, là phương châm trong suốt thời gian em học tập và rèn luyện dưới mái trường yêu dấu. Chính vì vậy, để phát huy phong trào văn hóa đọc trong nhà trường, em xin xây dựng kế hoạch hành động nhằm phát triển văn hoá đọc của bản thân và bạn bè quanh em như sau:
1. Mục tiêu
- Nâng cao ý thức tự giác đọc sách, tuyên truyền tác dụng đọc sách cho các bạn học sinh quanh em. Từ đó, có tinh thần tự giác đọc sách, làm giàu vốn hiểu biết trong học tập và cuộc sống.
- Biết yêu và trân trọng những cuốn sách; hiểu rằng “không gì có thể thay thế văn hoá đọc”. Dù cuộc sống ngày càng hiện đại, phương tiện thông tin đại chúng ngày càng phát triển, phong phú, thì đọc sách vẫn luôn là một nét văn hoá đẹp cần giữ gìn và lan toả.
2. Đối tượng hưởng lợi
- Bản thân, các bạn học sinh trong trường em, xung quanh em.
3. Nội dung
* Phát huy vai trò tích cực của “ Sao đọc sách” trong các hoạt động phong trào. Bản thân em được là một “ Sao đọc sách”, em đã và đang tuyên truyền tới các bạn trong lớp và trường những cuốn sách hay, ý nghĩa với những bài học bổ ích, thú vị.
4. Kế hoạch
- Đề xuất với Đoàn Thanh niên nhà trường truyên truyền với các đoàn viên, hội viên bằng các hình thức phổ biến thường xuyên, đa dạng nhằm xây dựng thói quen đọc sách trong học sinh, tìm kiếm các giá trị đạo đức, nhân văn từ sách, góp phần xây dựng văn hóa đọc và ý thức sử dụng thông tin trên các mạng điện tử.
- Thành lập một câu lạc bộ sách để mọi người có thể giao lưu, trao đổi những kinh nghiệm đọc sách cũng như tìm hiểu thêm những cuốn sách hay.
- Tăng cường chia sẻ sách điện tử, gửi những đường link bài giảng, sách điện tử cho bạn bè để cùng nhau học tập bằng phương pháp ngày một hiện đại.
- Tích cực đọc sách để chia sẻ và viết cảm nhận về những cuốn sách mình đã từng đọc trên mạng xã hội để mọi người trên mạng xã hội hứng thú với cuốn sách và sẽ tôi sẽ hỗ trợ mọi người tìm đọc cuốn sách em đã từng đọc.
- Tổ chức những buổi sinh hoạt Chi đoàn, Liên chi đoàn để chia sẻ với những thành viên trong chi đoàn, liên chi đoàn của mình lợi ích của việc đọc sách, lan tỏa giá trị tốt đẹp, truyền lửa đến từng đoàn viên thanh niên của việc đọc đến từng thành viên trong chi đoàn, liên chi đoàn.
- Kêu gọi thi đua lập thành tích từ những chi đoàn, liên chi đoàn trực thuộc ĐTN cấp cơ sở để tìm hiểu về cuộc thi thuyết trình sách, hùng biện về vai trò của văn hóa đọc, giao lưu với tác giả, tác phẩm. Nếu thành công thì sẽ phát triển lên cấp đoàn cơ sở.
- Vận động mọi người tham gia hội sách của từng đơn vị để mọi người có thể mua bán, trao đổi sách cũ, mới với nhau. Điều này vừa giúp mọi người có thêm những lựa chọn về những quyển sách trong tủ của mình vừa tiết kiệm được một khoản tiền nhỏ khi mua sách cũ.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
~ phammaithanh1807 ~
* Mục tiêu :
- Giúp trẻ em ở vùng sâu , vùng xa , trẻ em dân tộc thiểu số , trẻ em khuyết tật chữ in , ... được đọc sách , truyện để nâng cao kiến thức cho các em .
- Mở rộng môi trường đọc với các em ở vùng sâu , vùng xa , trẻ em dân tộc thiểu số , trẻ em khuyết tật chữ in , ... được đọc sách , truyện để nâng cao kiến thức cho các em .
* Đối tượng hưởng lợi :
- Trẻ em ở vùng sâu , vùng xa
- Trẻ em dân tộc thiểu số
- Trẻ em khuyết tật chữ in
- ........
* Nội dung công việc thực hiện :
- Xây dựng các thư viện , cửa hàng sách tại các khu vực của các em nhỏ có hoàn cảnh khó khăn ấy để các em được đọc sách miễn phí và có tài liệu cho các em
- Tổ chức định kỳ các buổi hội chợ sách tại nơi có các em nhỏ có hoàn cảnh khó khăn với sự tham gia nhiệt tình của các cô chú tình nguyện viên có niềm đam mê với sách
- Thúc đẩy việc sử dụng sách để tiếp cận với trẻ em khó khăn và khó tiếp cận
- Tổ chức các buổi trò chuyện tư vấn về lợi ích của sách cho mọi người đặc biệt là các bậc phụ huynh để họ hiểu được và khuyến khích trẻ em đọc sách .
* Dự kiến kết quả đạt được :
- Tăng sự thích thú và cảm xúc tích cực về việc đọc sách đối với các em nhỏ khó khăn
- Nâng cao kiến thức và kỹ năng đọc tốt của các em nhỏ khó khăn
- Nâng cao chất lượng sống đối với cộng đồng và xã hội , góp phần tạo nên điều kiện tốt cho các em nhỏ khó khăn
( Chúc bạn học tốt !!! )
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin