Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Câu 1:
Phương thức biểu đạt chính: nghị luận
Câu 2:
Luận đề: nếu không có lửa làm sao thành mùa xuân
Câu 3:
"Biết ủ lửa" là biết nhóm lên ngọn lửa tâm hồn mình, ngọt lửa nhiệt huyết, đam mê, yêu đời. Có ngọn lửa nhiệt huyết đam mê ấy thì bản thân sẽ dám sống hết mình, sống bùng cháy để theo đuổi ước mơ, khát vọng. Sống có nhiệt huyết, nghị lực sẽ giúp bản thân kiên cường, mạnh mẽ vượt qua mọi khó khăn thử thách, từ đó chẳng những rèn luyện kiến thức, trí tuệ mà còn rèn dũa được nhân cách bản thân giúp ta nâng cao giá trị chính mình.
Câu 4:
Biện pháp tu từ:
-Ẩn dụ: lửa- nhiệt huyết, đam mê
- Hoán dụ: mùa xuân-tuổi trẻ, thanh xuân
Tác dụng:
+Làm tăng tính gợi hình, gợi cảm cho sự diễn đạt
+ Khẳng định tầm quan trọng của ngọn lửa đam mê, nhiệt huyết trong cuộc sống. Có lửa trong tim là có sức mạnh tinh thần, ý chí rực cháy quyết đạt được mục đích. Sống nhiệt huyết, sống hết mình không sợ hãi, không đắn đo. Và đó là cách để mùa xuân được trọn vẹn và thực sự rực rỡ
+Khuyên chúng ta sống phải có lửa , nhiệt huyết, hết mình.
Câu 5:
Em đồng tình với ý kiến của tác giả.
Vì con người là sinh vật duy nhất trên trái đất có cảm tính, có đam mê, có ước mơ. Và chính điều này khiến con người là sinh vật duy nhất có thể nuôi lửa, truyền lưa đam mê
Câu 6:
Đoạn trích gửi đến chúng ta thông điệp: sống phải có đam mê. Một người sống không có mục đích, không có đam mê, lí tưởng sống cũng giống như một cái cây sống mà không ra lá, đơm hoa, một cái cây chết. Sống như vậy thật vô vị và vô nghĩa. Con người được sinh ra không chỉ đơn thuần là để sống mà còn để tận hưởng, để trải nghiệm để cháy hết mình để thời gian trôi qua là những kỉ niệm, bài học và đầy ý nghĩa.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin