Blhd hay Ô nhiễm môi trường?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Hiện nay, tình trạng ô nhiễm môi trường đang có xu hướng phát triển và trở nên trầm trọng hơn ở nước ta. Nó không chỉ gây mất cảnh quan môi trường mà còn đe dọa đến sự sống của các loại sinh vật.
Trên nước ta, tình trạng ô nhiễm môi trường đang ở mức báo động. Không khó để có thể bắt gặp những chai nhựa, bao nilon nằm vương vãi khắp con đường, công viên và các nơi công cộng, ngay cả trên biển cũng xuất hiện việc vứt rác bừa bãi làm mất mỹ quan môi trường. Nhiều nhà máy vẫn chưa có hệ thống cử lí nước thải nhưng vẫn thải nước trực tiếp ra sông, hồ. Hàng loạt các vụ việc cá chết bất thường, vẫn chưa rõ nguyên nhân ở các tỉn miền Trung như Hà Tĩnh, Quảng Trị,… Và xuất hiện nhiều thiên tai hơn.
Nguyên nhân chính của tình trạng ô nhiễm môi trường ở nước ta đều do sự kém ý thức của mọi người và sự quản lí không chặt chẽ của nhà nước về ô nhiễm môi trường. Nhiều nông dân sử dụng thuốc trừ sâu, diệt cỏ làm vùng đất ở đó bị ô nhiễm hóa chất nghiêm trọng; vài người khi ăn hay uống gì đó thì tiện tay vứt luôn, mặc dù chỉ cách thùng rác có vài bước chân và khói bụi từ các phương tiện giao thông cũng khiến cho môi trường và đặc biệt là môi trường không khí cũng trở nên xấu hơn
Vì các nguyên nhân đó, mà hậu quả của ô nhiễm môi trường không hề nhỏ. Nhiều người đốt rừng, chặt phá cây để làm nương rẫy đã làm mất cân bằng hệ sinh học và khiến các loài vật dần trở nên tuyệt chủng do bị mất môi trường sống. Nó còn khiến nước ta mất đi nguồn lợi từ du lịch biển và các loại hải sản và mất sức hút với khách du lịch. Thậm chí, nó còn gây ra các loại dịch bệnh nguy hiểm và có thể ảnh hưởng đến tính mạng của con người.
Để hạn chế tối đa những hậu quả mà ô nhiễm môi trường gây ra. Chúng ta cần phải tăng cường, tuyên truyền để nâng cao nhận thức của mọi người về bảo vệ môi trường, hạn chế sử dụng đồ nhựa, bao nilon, tái chế các loại chai nhựa và giấy, phân loại rác thải, sử dụng phương tiện công cộng để thay thế các phương tiện gây ô nhiễm. Chúng ta hãy trồng thật nhiều cây xanh và hưởng ứng các hoạt động về bảo vệ môi trường như: “Chung ta”, “Giờ Trái Đất”,…
Mỗi người cần phải có ý thức và trách nhiệm trong việc bảo vệ môi trường để giúp cho môi trường ở Việt Nam dần được cải thiện hơn
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin