Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Im lặng trước cái sai này chính là mầm mống nuôi dưỡng cho sự xuất hiện của những cái sai khác. Im lặng trước những hành vi sai trái là một hình thức dung túng trá hình cho nó tiếp tục phát triển, bành chướng.Không nhắc gì đến cái sai sẽ khiến mọi người coi những cái sai đó là bình thường và dẫn bình thường hóa nó. Bạo lực học đường cũng vậy, nếu chúng ta không lên tiếng, không gay gắt, không phê phán thì nó sẽ dần trở thành một hiện tượng bình thường. Bạo lực học đường là một hiện tượng xấu xí, là vết nhơ của giáo dục, là nỗi sợ của học sinh và là sự tổn thương của bao người. Vậy nên chúng ta phải chung ta bài trừ, xóa xổ hiện tượng này khỏi học đường để đưa môi trường học đường về đúng bản chất, vai trò của nó.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
$#khoanguyen045$
`TK:` Quả thật, bạo lực học đường luôn là vấn đề nhức nhối được dư luận đặc biệt chú trọng quan tâm hiện nay. Từ xa xưa, "đoàn kết", "nhân ái", "lá lành đùm lá rách" đều là những đức tính tốt đẹp của nhân dân ta. Ngày nay, truyền thống tốt đẹp ấy vẫn còn đang được gìn giữ, nhưng lại có một bộ phận người đi ngược lại với dòng chảy của xã hội. Đặc biệt là các bạn học sinh. Đây là một hành vi trái với đạo đức, luân thường đạo lí, sai trái mà một số bạn học sinh đang mắc phải hiện nay, hành động này rất đáng bị lên án. Để tránh khỏi vòng xoáy của bạo lực học đường, bản thân mỗi chúng ta cần phải nhận thức được những mối nguy hiểm do bạo lực học đường mang lại và tích cực rèn luyện kĩ năng sống trong các buổi sinh hoạt do nhà trường tổ chức, đồng thời, chúng ta cũng phải biết cách kiềm chế cảm xúc, không để tình cảm lấn át lí trí. Cuối cùng, bản thân mỗi gia đình, nhà trường cũng phải nghiêm túc kiểm soát con em, đặt ra những luật lệ nghiêm khắc và có biện pháp xử phạt hợp lí. Để không chỉ ngày nay mà còn mai sau, môi trường học tập sẽ trở nên lành mạnh và an toàn hơn.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin