0
0
viết bài văn trình bày ý kiến về một hiện tượng đời sống được gợi ra từ một cuốn sách mà em đã đọc lớp 6
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
7
11
Hiện tượng bạo lực học đường
Ngôi trường trong kí ức của những cô cậu học trò là nơi lưu giữ những ngày tháng tươi đẹp, trong trẻo và đầy mơ mộng nhất của cuộc đời. Nhưng giờ đây chúng ta phải nhìn nhận một vấn nạn đang ngày càng phổ biến trong trường học và phá hủy năm tháng cắp sách của những đứa trẻ, đó là bạo lực học đường.
Vậy bạo lực học đường là gì ? Bạo lực học đường là hành động xúc phạm, lăng mạ, sỉ nhục, chà đạp lên nhân phẩm, danh dự người khác. Làm tổn thương và mặt tinh thần qua lời nói, đánh đập, tra tấn, hành hạ dã man, làm tổn thương về sức khỏe, xâm phạm cơ thể con người thông qua những hành vi bạo lực.
Một số thực trạng dể dàng nhận thấy hiện nay đó là ở trường học, hiện tượng các bạn học sinh chửi bới, lăng mạ, sỉ nhục bạn bè hiện nay khá phổ biến. Bên cạnh việc lăng mạ, sỉ nhục người khác thì hiện tượng đánh nhau giữa họ sinh với ọc sinh cũng không phải hiện tượng khó gặp. Tình trạng bạo lực học đường không chỉ xảy ra giữa các bạn nam mà hiện nay còn xảy ra giữa các bạn nữ. Bạo lực học đường không những là hành động giữa học sinh với học sinh mà còn là hành động giữa giáo viên với học sinh. Nhiều giáo viên đã thay vì dùng nhữn lời lẽ giảng giải nhẹ nhàng để giúp học trò của mình nhận thức được vấn đề thì họ lại so sánh những đứa trẻ ngây thơ ấy với những con vật, đồ vật vô tri vô giác hay dùng biện pháp đánh đập bằng roi vọt để răn đe, đay nghiến. Có rất nhiều vụ việc đã khiến cộng đồng mạng xôn xao, bàn tán và công an đã phải vào cuộc. Điển hình như một bạn học sinh bị một nhóm bạn bắt quỳ gối và bị đánh liên tiếp vào người. Trong số nhóm bạn ấy thì một bạn nữ có bố mẹ đã li hôn, sống với ông bà hay như hiện tượng bảo mẫu, giáo viên trông trẻ dùng dép tát vào mặt một đứa bé mới chỉ bốn đến năm tuổi hoặc một học sinh đã có những lời nói xúc phạm và dùng vũ lực với giáo viên của mình.
Nguyên nhân của hiện trạng này có cả nguyên nhân chủ quan và nguyên nhân khách quan. Nguyên nhân chủ quan là do ý thức của các bạn học sinh còn kém, do muốn thể hiện bản thân mình hơn người nên dùng bạo lực và ngôn ngữ không đúng đắn để chứng minh. Nguyên nhân khách quan là do sự quản lý lỏng lẻo của gia đình hoặc có thể nhà trường chưa nghiêm khắc xử lí các vụ việc bạo lực học đường. Bên cạnh đó, bạo lực học đường xảy ra một phần cũng do ảnh hưởng từ mạng xã hội.
Hậu quả của vấn nạn bạo lực học đường để lại vô cùng nghiêm trọng. Đối với người bị bạo hành, phải chịu đựng khi bị tổn thương, ảnh hưởng đến thể xác lẫn tinh thần. Nạn nhân thường rơi vào trạng thái bi quan, bế tắc và ảnh hưởng đến việc học hành một cách trầm trọng. Còn đối với người thực hiện hành vi bạo hành sẽ bị những người xung quanh chê trách và xa lánh. Những bạn thường xuyên có hành vi bạo lực với bạn khác sẽ hình thành thói hung hăng, tính cách không tốt và trở thành người xấu. Bạo lực học đường còn ảnh hưởng đến danh dự và gây ra hình ảnh xấu cho gia đình và nhà trường.
Để khắc phục hiện tượng này, mỗi họ sinh cần có nhận thức đúng đắn, sống chan hòa với mọi người. Hướng đến những điều tốt đẹp và không sử dụng vũ lực để giải quyết vấn đề. Gia đình cần quan tâm tới con cái của mình nhiều hơn, giáo dục ý thức cho các bạn. Nhà trường cần có những biện pháp nghiêm khắc những hành vi bạo lực học đường để răn đe các bạn không tái phạm.
Bạo lực học đường không chỉ là vấn đề của cá nhân trường học mà còn là vấn đề của chính cộng đồng, xã hội. Hãy chung tay vì một môi trường học đường lành mạnh, tích cực.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
363
4052
235
ko đc buff +spam làm -đ nhóm