: Suy nghĩ về câu nói của nữ bác sĩ, liệt sĩ Đặng Thuỳ Trâm: “Đời phải trải qua giông tố nhưng không được cúi đầu trước giông tố”
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Giải nghĩa: giông tố nghĩa đen là một hiện tượng thời tiết bất thường, xuất hiện trước khi trời đổ mưa. Nghĩa bóng giống tố là những khó khăn, gian nan trong cuộc sống.
=> Câu nói trên có nghĩa là cuộc đời của mỗi người đều phải trải qua những khó khăn thách thức nhưng phải kiên trì tiến lên, không được khuất phục trước những gian khó đó.
Về vế đầu: Đời người phải trải qua giông tố: Thực tế là vậy, trong cuộc sống không có cuộc đời ai là hoàn toàn suôn sẻ, êm đềm, thuận lợi. Dù ít hay nhiều mỗi người đều từng trải qua sóng gió và khó khăn. Những khó khăn này sẽ giúp con người ta trưởng thành hơn, kiên định hơn và mạnh mẽ hơn.
Về vế sau: Không được cúi đầu trước giông tố: Nếu cúi đầu trước giông tố, con người sẽ bị gục ngã trước những khó khăn, không thể chạm được tới thành công. Chỉ khi vượt lên những chông gai mới có thể chạm tay tới hạnh phúc.
Dẫn chứng: Chủ tịch Hồ Chí Minh đă trải qua bao nhiêu khó khăn để giành được độc lập, tự do cho dân tộc.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Suy nghĩ về câu nói của nữ bác sĩ, liệt sĩ Đặng Thuỳ Trâm: Đời phải trải qua giông tố nhưng không được cúi đầu trước giông tố
`->` Từ câu nói trên, ta hiểu được rằng trong cuộc sống của mỗi con người chúng ta, ai rồi cũng sẽ phải trải qua giông tố cuộc đời. Đó sẽ là những khó khăn, trắc trở, những gập ghềnh trên con đường để hướng đến thành công hay trên lựa chọn của chính chúng ta. Nhưng điều quan trọng là ta không được cuối đầu, khuất phục trước giông tố ấy. Phải kiên trì, can đảm, nỗ lực, cố gắng để vượt qua giông tố ấy, biến nó thành bước đệm để ta tiếp tục đi trên hành trình `-` lựa chọn của cuộc đời mình.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
0
50
0
Giải nghĩa: giông tố nghĩa đen là một hiện tượng thời tiết bất thường, xuất hiện trước khi trời đổ mưa. Nghĩa bóng giống tố là những khó khăn, gian nan trong cuộc sống. > Câu nói trên có nghĩa là cuộc đời của mỗi người đều phải trải qua những khó khăn thách thức nhưng phải kiên trì tiến lên, không được khuất phục trước những gian khó đó. Về vế đầu: Đời người phải trải qua giông tố: Thực tế là vậy, trong cuộc sống không có cuộc đời ai là hoàn toàn suôn sẻ, êm đềm, thuận lợi. Dù ít hay nhiều mỗi người đều từng trải qua sóng gió và khó khăn. Những khó khăn này sẽ giúp con người ta trưởng thành hơn, kiên định hơn và mạnh mẽ hơn. Về vế sau: Không được cúi đầu trước giông tố: Nếu cúi đầu trước giông tố, con người sẽ bị gục ngã trước những khó khăn, không thể chạm được tới thành công. Chỉ khi vượt lên những chông gai mới có thể chạm tay tới hạnh phúc. Dẫn chứng: Chủ tịch Hồ Chí Minh đă trải qua bao nhiêu khó khăn để giành được độc lập, tự do cho dân tộc. Rút gọnGiải nghĩa: giông tố nghĩa đen là một hiện tượng thời tiết bất thường, xuất hiện trước khi trời đổ mưa. Nghĩa bóng giống tố là những khó khăn, gian nan trong cuộc sống. > Câu nói trên có nghĩa là cuộc đời của mỗi người đều phải trải qua những khó khăn... xem thêm