Từ nội dung ở phần Đọc hiểu, anh (chị) hãy viết đoạn văn (khoảng 200 chữ) trình bày suy nghĩ làm thế nào để
đón nhận tình yêu thương của cha mẹ đúng cách.
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Trong cuộc sống, cha mẹ chính là những người dành cho con cái tình yêu thương vô điều kiện. Tuy nhiên, nếu đón nhận tình tình yêu thương vô bờ bến ấy một cách không đúng đắn thì chắc chắn chúng ta sẽ khó mà trưởng thành và khôn lớn. Để đón nhận tình yêu thương của cha mẹ đúng cách, việc mà mỗi người con cần làm đó chính là cởi mở đón nhận. Cha mẹ luôn dành cho những đứa con sự quan tâm, chăm sóc nhưng nếu người con lúc nào cũng cộc cằn, khó chịu với tình yêu thương ấy thì đó chưa phải là điều đúng đắn với cha mẹ. Thay vào đó, chúng ta hãy đón nhận sự chăm sóc và tình yêu thương đó của cha mẹ. Mặt khác, dù tiếp nhận tình yêu thương của cha mẹ nhưng chúng ta không nên sinh ra trạng thái dựa dẫm, lệ thuộc quá mức vào cha mẹ của mình. Vì điều đó sẽ gây gánh nặng và áp lực thêm cho cha mẹ sau những giờ làm việc căng thẳng để nuôi lớn con cái. Ta đón nhận nhưng không phụ thuộc tình cảm, chăm sóc của cha mẹ. Ta chủ động làm những việc mà bản thân có thể tự làm được, tự học, tự làm việc nhà, tự chăm sóc vệ sinh cá nhân,.... Tóm lại, mỗi người con cần có thái độ đón nhận tình cảm của cha mẹ một cách đúng đắn.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin