Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Ở làng của tôi, không ai là không biết đến chị Liên, con nhà bác Sơn. Nhà chị Liên không phải thuộc dạng khá giả hay quá đầy đủ sung túc. Gia đình chủ yếu làm nông quanh năm. Khi hết mùa lúa thì trồng xen canh thêm các cây lương thực ngắn ngày hoặc cây ăn quả. Những buổi rảnh rỗi, thì cả nhà lại đan lát các đồ thủ công để bán và kiếm thêm thu nhập.
Sau khi đi học đại học ở Hà Nội về, chị Liên được phân công giữ chức Bí thư chi đoàn của xóm. Ban ngày, chị đi làm ở Ủy ban, chiều về chị đỡ bố mẹ việc nhà. Cuối tuần, chị lại đi khắp các nhà tuyên truyền các hộ dân để rác đúng nơi quy định, tránh xa các tệ nạn xã hội,... Chị là người năng nổ, nhiệt tình, tháo vát, lại có ăn có học nên lời chị nói đều gãy gọn, dễ hiểu, dễ tiếp thu và được mọi người tín nhiệm lắm.
Thời gian gần đây, chị Liên cùng các thanh niên trong Ban chấp hành cùng nhau triển khai phong trào đọc sách cho trẻ em, mọi người trong địa phương. Chị đi đến từng nhà, kêu gọi quyên góp ủng hộ để xây dựng một tủ sách miễn phí cho trẻ em, học sinh. Nhiều người còn chê bai, kêu việc làm của chị là thừa thãi. Họ kêu rằng trẻ em trong xóm thì cứ cho đi học, theo học được đến lớp mấy thì học, sau thì đi làm kiếm bát cơm qua ngày, ôi dào, đọc sách làm gì. Hồi đầu, chị Liên tâm sự với tôi, chị cũng buồn lắm khi có những người nói như vậy. Nhưng chị vẫn không nản chí, chị dành toàn bộ số tiền kêu gọi được với số tiền lương ít ỏi chị có để lên thành phố mua sách về cho vào tủ sách. Các thanh niên trong xóm cũng thấy việc làm của chị là đúng đắn nên cũng ủng hộ chị lắm. Người có tiền góp tiền, người có sách cũ không đùng đến thì cũng đem tặng. Dần dần sau một đến hai tháng, tủ sách chung đã đầy ắp sách hay và bổ ích. Trẻ con trong xóm thích lắm, sau giờ học, chúng thi nhau đến mượn sách để đọc. Có những quyển được nhiều trẻ em yêu thích nên đành phải đợi nhau đọc xong thì thay phiên mượn đọc. Dần dần, văn hóa đọc sách đã nhận được sự ủng hộ của tất cả mọi người. Chị bảo là, thói quen đọc sách dù chỉ là thói quen nhỏ thôi nhưng đây chính là những bước đi đầu tiên cho sự nghiệp nâng cao văn hóa đọc toàn dân, để mọi người ai cũng có thói quen nâng cao vốn hiểu biết, tu dưỡng nhân cách, bồi đắp cho đời sống tinh thần của mình được phong phú hơn; trẻ con thì càng cần được tiếp xúc với sách ngay từ sớm thay vì được tiếp xúc với điện thoại, hay tivi.
Không chỉ dừng lại ở đó, chị Liên cũng luôn là người nhắc nhở các hộ dân treo cờ tổ quốc trong tuần diễn ra các ngày trọng đại của quê hương, đất nước như Ngày Quốc khánh, ngày Tết cổ truyền, ngày Giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước,... Ai cũng yêu mến và nghe lời chị vì cách tuyên truyền của chị rất ôn hòa,trìu mến, thuyết phục.
Vào những ngày mùa, chị kêu gọi thanh thiếu niên hay chơi bời lêu lổng trong xóm về nhà phụ giúp bố mẹ làm đồng. Lúc đầu, có những bạn không nghe. Sau dần, chị khuyên nhủ mãi thì họ cũng chịu nghe lời chị, bỏ thói quen chơi bời lười học mà tu chí làm ăn, phụ giúp bố mẹ. Chị bảo rằng, các em phải có trách nhiệm với bản thân, gia đình trước đã thì có thể trở thành người có ích, có trách nhiệm với đất nước, tổ quốc được.
Từ ngày có chị, phong trào văn hóa văn nghệ của địa phương cũng bắt đầu sôi động trở lại. Những làn điệu cổ truyền của địa phương tưởng đã không còn ai kế thừa nay lại được biểu diễn lại trong sự ủng hộ của nhân dân. Chị tâm sự với tôi rằng, mình yêu quê hương, tổ quốc cũng như yêu một phần máu thịt của chính mình vậy. Mỗi người con đều phải đóng góp cho quê hương, đất nước dù đó chỉ là một phần nhỏ bé. Khi được ai khen, chị cũng chỉ khiêm tốn bảo là cháu đã làm được gì nhiều đâu ạ, tất cả là nhờ mọi người ủng hộ cháu hết thì cháu mới làm được ạ.
Tôi nể phục và yêu mến chị Liên vô cùng. Chị không chỉ làm công tác chuyên môn, công tác dân vận, tuyên truyền giỏi mà chị còn là người có tính cách nhã nhặn, ôn hòa, khiêm tốn và chan hòa với tất cả mọi người. Tôi mong rằng tất cả địa phương đều có những người như chị Liên để văn hóa đọc sách, tình yêu tổ quốc và trách nhiệm với quê hương, đất nước ngày càng được nâng cao hơn trong toàn dân.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin