

Mẹ Lan mang 400 k đi siêu thị để mua 1kg thịt gà và 2kg thịt lợn, biết giá mỗi kg thịt gà và thịt lợn lần lượt là 140 nghìn đồng và x nghìn đồng.
a) Lập công thức tính số tiền còn lại y (nghìn đồng) của mẹ lan sau khi mẹ lan mua 1kg thịt gà và 2 kg thịt lợn
b) Tính giá tiền mỗi kg thịt lợn biết mẹ lan vừa mua hết số tiền mang theo
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đây là câu trả lời đã được xác thực
Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.
`a)` Công thức tính số tiền còn lại y (nghìn đồng) của mẹ lan sau khi mẹ lan mua 1kg thịt gà và 2 kg thịt lợn
`→y=400000-(140000.1+2x)`
`→y=400000-140000-2x`
`→y=260000-2x`
`b)` Giá tiền mỗi kg thịt lợn biết mẹ lan vừa mua hết số tiền mang theo
`→260000-2x=0`
`⇔2x=260000`
`⇔x=130000` ( đồng )
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
a, Vì giá mỗi kg thịt lợn là x nghìn đồng nên ta có công thức: 2.x (nghìn đồng)
Ta có công thức tính số tiền mua 1kg thịt gà và 2 kg thịt lợn là: 140+2x (nghìn đồng)
Số tiền còn lại của mẹ Lan là: 400-(140+2x) (nghìn đồng)
⇔ 400-140-2x(nghìn đồng)
⇔260-2x(nghìn đồng)
b, Vì đề bài cho mẹ Lan mang 400 nghìn đi siêu thị mà mẹ Lan mua hết số tiền mang theo nên ta có:
140+2x=400
⇒ 2x=400-140
⇔ 2x=260
⇒ x=130
Vậy số tiền mỗi kg thịt lợn là 130 nghìn đồng
CHÚC BẠN HỌC TỐT
@alex #goldenowls
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin