

Bài 1:Linh được mẹ cho 80 000 để mua đồ dùng học tập. Sau khi mua một quyển vở và một bút chì thì Linh còn lại 16 000 đồng. Quyển vở có giá rẻ hơn hộp bút 38 000 đồng. Hỏi hộp bút có giá bao nhiêu tiền, hộp bút có giá bao nhiêu tiền?
Bài 2:Những cây măng rừng sau khi hái về sẽ được chế biến thành măng khô. Thế 180 kg măng tươi sẽ cho ra thành phẩm là 1 yến măng khô. Hỏi để thu được 26 kg măng khô cần chuẩn bị bao nhiêu ki-lô-gam măng tươi?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án + Giải thích các bước giải:
`1.`
Gía của `1` quyển vở và `1` hộp bút chì là:
`80.000-16.000=64.000đ`
Gía của hộp bút là:
`(64.000+38.000):2=51.000đ`
Gía của quyển vở là:
`51.000-38.000=13.000đ`
Đáp số: Hộp bút: `51.000đ`
Vở: `13.000đ`
`2.` Đổi: `1` yến `=10kg`
Để thu được `26kg` măng khô cần chuẩn bị số `kg` măng tươi là:
`26xx(180:10)=408(kg)`
Đáp số:`408kg`
`@riiumecou`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Đáp án+Giải thích các bước giải:
Bài 1:
Linh mua vở và hộp bút hết số tiền là:
80 000 – 16 000 = 64 000 (đồng)
Giá tiền của hộp bút là:
(64 000 + 38 000) : 2 = 51 000 (đồng)
Giá tiền của quyển vở là:
51 000 – 38 000 = 13 000 (đồng)
Đáp số: Hộp bút: 51 000 đồng
Quyển vở: 13 000 đồng
Bài 2:
Đổi: 1 yến= 10 kg
Để thu 1 kg măng khô cần số kg măng tươi là:
180 ÷ 10 = 18 ( kg )
Vậy để thu được 26 kg măng khô cần số kg măng tươi là:
18 × 26 = 468 ( kg )
Đáp số : 468 kg măng tươi
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin