Câu 1. Em có đồng tình với ý kiến: "Nhân vật bác Lê là hiện thân cho một người mẹ nghèo đi túng quẫn đến tận cùng vẫn giàu lòng yêu thương con tha thiết” không? Vì sao?
Câu 2. Trong cuộc sống, trước những hoàn cảnh như bác Lê, em sẽ có thái độ và cách ứng xử như thế nào?
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án + Giải thích các bước giải:
Câu `1:`
Em đồng tình với ý kiến: "Nhân vật bác Lê là hiện thân cho một người mẹ nghèo đi túng quấn đến tận cùng vẫn giàu lòng yêu thương con tha thiết" vì:
`-` Trong đoạn trích, nhân vật "Bác Lê" được miêu tả như một bà mẹ quê xưa Việt Nam đích thực "chắc chắn và thấp bé, da mặt và chân tay răn reo như một quả trám khô". Cái nghèo khi xưa luôn gặm nhấm con người ta đến kiệt quệ, hao mòn, bác Lê là một trong "nhiều" nạn nhân ấy. Cuộc sống túng bấn của bác và những 11 người con gói gọn trong căn nhà lụp xụp, "mùa rét thì giải ổ rơm đầy nhà ... trông như một cái ổ chó". Chừng đó đã đủ nói lên cái nghèo của gia đình bác hiện hữu rõ rệt, mà tất cả những gánh nặng đó đều đổ dồn lên đôi vai gầy yếu của bác Lê. Dù phải trải qua những ngày tháng chật vật, khó khăn, điều kiện thiếu thốn nhưng tình yêu con tha thiết của bác vẫn đong đầy, dào dạt. Lòng yêu thương con của bác được chứng minh qua chi tiết "Bác Lê ôm ấp lấy con trong ổ rơm, để mong lấy cái ấm của mình ấp ủ cho nó."
Câu `2:`
Trong cuộc sống, trước những hoàn cảnh như bác Lê, em sẽ có thái độ và cách ứng xử như sau:
`-` Có thái độ tôn trọng, kính trọng những bà mẹ có tấm lòng, phẩm chất yêu thương con người cao cả như bác Lê; đối xử bình đẳng, yêu thương những bạn nhỏ có hoàn cảnh khó khăn như đàn con của bác Lê.
`-` Không kì thị, khinh rẻ, phân biệt người có hoàn cảnh khó khăn hơn bản thân. Cần lấy đó làm động lực để tiến bộ, góp phần giúp đỡ họ.
`-` Tích cực tuyên truyền quyên góp hoặc nhờ người lớn giúp đỡ trong việc kêu gọi mọi người giúp đỡ những người khó khăn, giúp họ cải thiện cuộc sống.
`#seungho`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin