Phân tích nhanh hộ em với ạ em cám ơn nhiều ạ
Bên ngoài rả rích giọt sầu vương
Lặng lẽ nhìn mưa đổ cuối đường
Dạ nhớ người thân buồn mãi tưởng
Tân hờn bạn hữu chán rồi thương
Nhớ quê - Nguyễn Thị Nguyệt Ánh
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Bài thơ "Nhớ quê" của Nguyễn Thị Nguyệt Anh thể hiện một tâm trạng lẻ loi, hồi tưởng và bi tráng của người lính đang phải xa cách quê hương. Bài thơ tập trung vào sự nhớ nhà, nhớ quê, và những tình cảm đau lòng khi phải xa cách những người thân yêu.
"Bên ngoài rả rích giọt sầu vương,
Lặng lẽ nhìn mưa đổ cuối đường"
Hình ảnh mưa giọt buồn rơi, tượng trưng cho những nỗi đau và nhớ mong của người lính. Sự lặng lẽ của mưa càng làm nổi bật sự cô đơn và hiu quạnh của người lính ở xa nhà.
"Dạ nhớ người thân buồn mãi tưởng,
Tân hờn bạn hữu chán rồi thương"
2 câu thơ đã thể hiện trực tiếp tâm trạng của người lính, khi nhớ về người thân, đồng đội, và những người bạn. Sự tân hờn và chán chường khi xa cách làm nổi bật sự khó khăn và đau khổ trong cuộc sống xa xôi.
"Bài thơ "Nhớ quê" không chỉ là một biểu hiện của tình cảm cá nhân mà còn là hình ảnh của những người lính chịu đựng những khó khăn, vất vả và đau khổ trong cuộc sống quân sự. Đồng thời, nó cũng là một biểu tượng của tình yêu quê hương và tình đồng đội mà người lính mang theo trong trái tim mình.
`Xin hay nhất`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin