

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Gọi số proton,electron và neutron lần lượt là p,e và n.
Vì số p = số e nên Sodium có số p = số e = 11 hạt.
Khối lượng nguyên tử của Sodium là 23 (vì khối lượng e rất nhỏ nên khối lượng nguyên tử cũng là khối lượng hạt nhân).
⇒ Số p + số n = 23
`-` Mà số p =11⇒số n = 23 - 11 = 12 hạt.
Vậy Sodium có 11 hạt electron,11 hạt proton và 12 hạt neutron.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin
0
244
0
Mình cảm ơn ạ