

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án+Giải thích các bước giải:
Khối lượng mol của ethanol: Công thức phân tử của ethanol là C2H6O. Khối lượng mol của ethanol được tính từ tổng khối lượng mol của các nguyên tử trong phân tử:
Methanol=(2×12.01)+(6×1.01)+16.00=46.08 g/molKhối lượng riêng của ethanol: Khối lượng riêng của ethanol ở 25°C là khoảng 0.789 g/mL
Tính thể tích mol: Thể tích mol Vm được tính bằng cách chia khối lượng mol cho khối lượng riêng:
Vm=M/ρÁp dụng các giá trị đã biết:
Vm=46.08 g/mol : 0.789 g/mol ≈ 58.41mL/molChuyển đổi từ mL sang cm³ (vì 1 mL = 1 cm³):
Vm≈58.41 cm3/mol
Dựa trên phép tính, thể tích mol của ethanol là khoảng 58.41 cm³/mol. Trong các lựa chọn được đưa ra:
A. 57,5 cm³/mol
B. 75,5 cm³/mol
C. 55,7 cm³/mol
D. 77,5 cm³/mol
Đáp án gần nhất và phù hợp nhất là:
A. 57,5 cm³/mol
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin