

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đáp án: $107,04g$
Giải thích các bước giải:
Phần 1:
$n_{H_2}=\dfrac{1,344}{22,4}=0,06$ mol
Cho $Y$ vào $NaOH$ có $H_2$ bay ra nên $Y$ có $Al$ dư
Mà phản ứng nhiệt nhôm xảy ra hoàn toàn nên $Y$ gồm $Al, Al_2O_3, Fe$
$2Al+2NaOH+2H_2O\to 2NaAlO_2+3H_2$
$Al_2O_3+2NaOH\to 2NaAlO_2+H_2O$
$\Rightarrow n_{Al\text{dư}}=\dfrac{0,06.2}{3}=0,04$ mol
$Z$ là $Fe$
$Fe+2HCl\to FeCl_2+H_2$
$n_{H_2}=\dfrac{5,376}{22,4}=0,24$ mol
$\Rightarrow n_{Fe}=0,24$ mol
$2Al+Fe_2O_3\xrightarrow{{t^o}} Al_2O_3+2Fe$
$\Rightarrow n_{Al_2O_3}=\dfrac{n_{Fe}}{2}=0,12$ mol
$\Rightarrow$ phần 1 có $\begin{cases} Al: 0,04\\ Fe: 0,24\\ Al_2O_3: 0,12\end{cases}$
Phần 2:
Đặt $n_{Al}=0,04k; n_{Fe}=0,24k; n_{Al_2O_3}=0,12k$ mol ($k>0$)
$n_{H_2}=\dfrac{20,16}{22,4}=0,9$ mol
$2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2$
$Fe+2HCl\to FeCl_2+H_2$
$Al_2O_3+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2O$
$\Rightarrow 0,04k.1,5+0,24k=0,9$
$\Rightarrow k=3$
Phần 2 gấp $3$ lần phần 1 nên phần 1 bằng $\dfrac{1}{4}$ hỗn hợp $Y$ ban đầu
$m_{\text{phần 1}}=0,04.27+0,24.56+0,12.102=26,76g$
Vậy:
$m=m_Y=4m_{\text{phần 1}}=107,04g$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin