

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
$M_{Na_2CO_3}= 23 . 2 + 12 + 16 . 3 = 106$
$M_{H_2O}= 10 . ( 2 . 1 + 16 ) = 180$
→ $M_{Na_2CO_3.10H_2O} = 106 + 180 = 286$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Ta có:
$M_{Na} = 23 ( g/mol )$
$M_{C} = 12 ( g/mol )$
$M_{O} = 16 ( g/mol )$
$M_{H} = 1 ( g/mol )$
Ở đây ta có 1 mol $ Na_2CO_3.10H_2O$
$⇒ m_{ Na_2CO_3.10H_2O} = n_{ Na_2CO_3.10H_2O} . M_{ Na_2CO_3.10H_2O}$
$⇔ m_{ Na_2CO_3.10H_2O} = 1 . ( 23 . 2 + 12 + 16 . 3 + 10 . 2 . 1 + 10 . 16)$
$⇒ m_{ Na_2CO_3.10H_2O} = 1 . 286 ( g )$
$⇒ m_{ Na_2CO_3.10H_2O} = 286 ( g )$
Vậy nguyên tử $Na_2CO_3.10H_2O$ có khối lượng là $286(g)$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin
1576
469
1042
? Đề là khối lượng mà