Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
$\text{@Red}$
Nếu được người nào đó hỏi tác phẩm bạn cảm thấy rung động và đọng lại nhiều cảm xúc khó tả nhất thì tôi sẽ trả lời tác phẩm "Bài thơ về tiểu đội xe không kính" của nhà thơ Phạm Tiến Duật với nội dung về những chiếc xe không kính nhưng vẫn xông pha trên chiến trường. Những chiếc xe không kính này không giống như những chiếc ô tô, xe máy và các phương tiện mà chúng ta đi thường ngày mà nó là một chiếc xe cũ kĩ và mang ý nghĩa vô cùng sâu sắc. Nó là một chiếc xe biến dạng đến trần trụi, là một chiếc xe dũng mãnh băng qua những muôn vàn khó khăn trước mắt, là một chiếc xe quan trọng nhằm chi viện cho những người đang ở nơi mưa đạn trên bầu trời kia và là một trái tim của những người chiến sĩ lái xe. Điệp từ "không có" trong bài cùng với biện pháp liệt kê đặc sắc đã phần nào miêu tả sự sự tàn khốc của hiện thực chiến tranh. Cùng với giọng điệu ngây ngô, dí dỏm của bài thơ đã trở thành những ngôn từ hàng ngày chúng ta nói nên đã rất dễ đi vào lòng người. Những người lính lái xe ung dung, hiên ngang đã gắn kết lên một tình yêu nước nồng nàn với hành động dũng mãnh, không sợ hãi trước chiến trường và coi thường những khó khăn, gian khổ kia. Hình ảnh chiếc xe như phần nào tạo nên sự kết nối của những người lính và chiếc xe trong thời kì khốc liệt này. Qua đó, ta cần phải có lòng tôn trọng và kính yêu trước sự hi sinh thầm lặng của những người chiến sĩ anh hùng kia.
`-` Câu chủ đề diễn dịch: "Nếu được người nào đó hỏi tác phẩm bạn cảm thấy rung động và đọng lại nhiều cảm xúc khó tả nhất thì tôi sẽ trả lời tác phẩm "Bài thơ về tiểu đội xe không kính" của nhà thơ Phạm Tiến Duật với nội dung về những chiếc xe không kính nhưng vẫn xông pha trên chiến trường."
`-` Câu chủ đề quy nạp: "Hình ảnh chiếc xe như phần nào tạo nên sự kết nối của những người lính và chiếc xe trong thời kì khốc liệt này."
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin