Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
$\text{- Cảm nhận của em:}$ Quê hương là cái nôi nuôi dưỡng và nâng đỡ từng bước chân của con người trên hàng trình phát triển. Ở hai câu thơ này, làng quê còn mang một vẻ thanh bình yên ả, đó là vẻ đẹp mộc mạc, giản đơn của xóm làng đang dần thức giấc khi gà gáy vang, trong ánh rạng đông rực rỡ của ngày mới.
$\text{- Nghệ thuật:}$ So sánh (Quê hương - tiếng gà)
$\text{- Tác dụng:}$ Tác giả đã ví von quê hương như một hình ảnh thân thuộc và rất đỗi gần gũi với những người con của làng mạc, đó là tiếng gà. Cách nói này không chỉ ẩn dụ cho vẻ đẹp căng tràn sức sống của quê hương mà còn tăng thêm sự sinh động và cuốn hút cho câu thơ.
$\text{- Cách dùng từ:}$ Nhà thơ đã dùng những câu từ vô cùng giản đơn, mộc mạc nhưng cũng không kém phần mượt mà và khôn khéo, điều đó giúp câu thơ trở nên vô cùng uyển chuyển và tạo ấn tượng cho người đọc.
Chúc bạn học tốt. <33
@sunny
@kazw
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin