

Lớp 9A giao cho bạn An đi mua bánh và kẹo để tổ chức liên hoan. An mua tất cả 15 hộp bánh và 5 túi kẹo với số tiền phải trả là 850 nghìn đồng. Biết rằng, giá mỗi hộp bánh là như nhau, giá mỗi túi kẹo là như nhau và giá một
hộp bánh hơn giá một túi kẹo là 10 nghìn đồng. Tính giá tiền để mua một hộp bánh và giá tiền để mua một túi kẹo.
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đây là câu trả lời đã được xác thực
Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.
Đáp án +. Giải thích các bước giải:
Gọi giá tiền để mua một hộp bánh là `x` (nghìn đồng)
giá tiền để mua một hộp kẹo là `y` (nghìn đồng)
Điều kiện: `850>x,y>0`
Vì An mua `15` hộp bánh và `5` túi kẹo hết `850` nghìn đồng nên:
`15x+5y=850`
→ `3x+y=170`
Vì giá mỗi hộp bánh hơn giá mỗi túi kẹo là `10` nghìn đồng nên:
`x-y=10`
Ta có hệ phương trình:
`{(3x+y=170),(x-y=10):}` `⇔` `{(4x=180),(x-y=10):}` `⇔` `{(x=45(tm)),(y=35(tm)):}`
Vậy giá tiền của một hộp bánh là `45` nghìn đồng
giá tiền của một túi kẹo là `35` nghìn đồng
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
3863
66933
2357
không bt nói gì hơn, cảm ơn vì 1 cái xth đã làm tăng thêm điểm nhóm
3863
66933
2357
câu này còn 1 slot, đánh dấu để lúc khác làm 😁