Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án+Giải thích các bước giải:
gọi CTHH của `Y` là `Na_xN_yO_z`
ta có: `%O = 100% - 33,33% - 20,29% = 46,38%`
`x : y : z = (33,33)/23 : (20,29)/14 : (36,38)/16`
`=` `1,45 : 1,45 : 2,9 = 1: 1 :2`
`->` CTHH của `Y` là `NaNO_2`
gọi CTHH của `X` là `Na_aN_bO_c`
`Na_aN_bO_c` $\xrightarrow{t^o}$ `NaNO_2 + O_2`
`n_{O_2} = (4,48)/(22,4) = 0,2` (mol)
theo định luật bảo toàn khối lượng
`m_{X} = m_{Y} + m_{O_2}`
`->` $m_{Y}$ `= 34 - 0,2. 32 = 27,6` (g)
`->` $n_{NaNO_2}$ `= (27,6)/69 = 0,4` (mol)
BTNT (`Na`) :
`n_{Na (X)} = n_{Na (Y)} = n_{NaNO_2} = 0,4` (mol)
BTNT (`N`) :
`n_{N (X)} = n_{N (Y)} = n_{NaNO_2} = 0,4` (mol)
BTNT (`O`) :
`n_{O (X)} = n_{O (Y)} + n_{O (O_2)} = 2. 0,4 + 2. 0,2 = 1,2` (mol)
`->` `a : b : c = n_{Na (X)} : n_{N (X)} : n_{O (X)}`
`= 0,4 : 0,4 : 1,2 = 1 :1 :3`
`->` `X` là `NaNO_3`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Trong Y :
`%O = 100% - 33,33% - 20,29% = 46,38%`
Gọi CTPT của Y là `Na_xN_yO_z` ( `x , y , z ∈ N*`)
⇒ `x : y : z = (33,33%)/23 : (20,29%)/14 : (46,38%)/16`
⇒ `x : y : z = 1,449 : 1,449 : 2,89`
⇒ `x : y : z = 1 : 1 : 2`
⇒ CTPT của Y là : `NaNO_2`
+ ) Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng
⇒ `m_X = m_O2 + M_Y`
`n_O2 = (4,48)/(22,4) = 0,2` ( mol )
⇒ `m_O2 = 0,2 × 32 = 6,4` ( g )
⇒ `m_Y = 34 - 6,4 = 27,6` ( g )
⇒ `m_Na(Y) = 27,6 × 33,33% = 9,19908` (g )
⇒ `n_Na(Y) = 9,19908/23 ≈ 0,4` ( mol )
⇒ `n_Na(X) = 0,4` ( mol )
`m_N(Y) = 27,6 × 20,29% = 5,60004` ( g )
⇒ `n_N(Y) = 5,60004/14 ≈ 0,4` ( mol )
⇒ `n_N(X) = 0,4` ( mol )
`m_O2 (Y) = 12,80088`
⇒ `n_O2 (Y) = 12,80088/32 = 0,4` ( mol )
⇒ `n_O ( Y ) = 0,4 × 2 = 0,8` ( mol )
`m_O2 = 6,4` ( g )
⇒ `n_O2 = 6,4/32 = 0,2` ( mol )
⇒ `n_O = 0,2 × 2 = 0,4` ( mol )
`n_O ( X ) = n_O (Y ) + n_O`
⇒ `n_O` ( X ) = 0,8 + 0,4 = 0,12 ( mol )
GỌi CTPT của A là : `Na_aN_bO_c` ( `a,b,c ∈ N*`)
⇒ `a : b : c = 0,4 : 0,4 : 0,12`
⇒ `a : b : c = 1 : 1 : 3`
⇒ CTPT của A là `NaNO_3`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Sự kiện