Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Truyền thống đoàn kết của nhân dân ta từ xưa đến nay chắc hẳn đã không còn quá xa lạ gì đối với mỗi con người Việt Nam . Thậm chí ông cha ta đã không ngừng sáng tác những câu thơ , câu tục ngữ để nêu cao tinh thần ấy . Và chủ tịch Hồ Chí Minh đã từng nói " Toàn Đảng , toàn dân ta đoàn kết phấn đấu , xây dựng một nước Việt Nam hòa bình , thống nhất , độc lập , dân chủ , giàu mạnh và góp phần xứng đáng vào sự nghiệp cách mạng thế giới " điều này thể hiện một tinh thần dân tộc đoàn kết , một ý chí quyết tâm của bác và nhân dân ta trong công cuộc chống giặc ngoại xâm .
Vậy thế nào là tinh thần đoàn kết ? Đoàn kết là một sự gắn bó mật thiết với nhau , cùng chung tay làm một việc vì một lợi ích nào đó giúp cho kết quả sau khi đoàn kết thường tốt hơn và thành công hơn . Bên cạnh đó tinh thần đoàn kết còn lại tình yêu thương giữa con người với con người sẵn sàng đồng cảm , chia sẻ , thấu hiểu và giúp đỡ người khác khi người ta gặp khó khăn ; cùng nhau hướng đến như mục tiêu tốt đẹp nhất để phát triển cộng đồng , dân tộc và đất nước .
Tinh thần đoàn kết đóng vai trò rất quan trọng trong đời sống với mỗi người và cả xã hội . Đúng vậy tinh thần ấy chúng ta đã được học và cứ thế mỗi thế hệ mới khi lớn lên chúng đều được học những điều tốt đẹp này . Bạn anh quý hơn là trúng được rèn luyện tinh thần đoàn kết ấy từ nhỏ , thông qua những lần làm mày nhóm hay cùng nhau chung tay giúp đỡ trong học tập . Ngoài ra , tinh thần đoàn kết giúp con người không bị cô đơn , lạc lõng giữa cuộc sống đầy khắc nghiệt , chỉ cần chúng ta chung tay vượt qua những khó khăn thì cho dù bão tố cũng chẳng là gì cả .
Đặc biệt hơn , trong chiến tranh hai chữ " đoàn kết " ấy dường như gắn liền với những chiến thắng vẻ vang của các anh hùng . Khi mà toàn dân , toàn Đảng cùng nhau xông pha dẹp loạn quân thù để đưa đất nước vượt qua những khó khăn , mang đến sự thái bình cho nhân dân . Không những thế còn góp phần xây dựng công cuộc đổi mới , giúp đất nước phát triển kinh tế xã hội . Từ một đất nước được coi là nghèo nàn nhất thì nay đã trở thành một quốc gia đang trên đà phát triển mạnh mẽ . Đây chính là niềm tự hào của mỗi người dân Việt Nam .
Đồng thời , sức mạnh đoàn kết ấy được biểu hiện rõ qua những lần bão lũ , hạn hán , dịch bệnh , ... Càng chứng minh rằng mỗi con người Việt Nam chúng ta luôn luôn tồn tại trong mỗi con người cái mà được gọi là tinh thần đoàn kết . Bởi chỉ cần một nơi nào đó trong đất nước gặp khó khăn thì cả nước Việt Nam đều hướng về nơi đó , luôn trong trạng thái sẵn sàng chia sẻ và giúp đỡ . Điển hình là trận lũ lụt đau thương tại các tỉnh miền Trung xảy ra vào tháng 10 năm 2020 đã làm thiệt hại với bao nhiêu tài sản nhà cửa và con người .
Với tinh thần đoàn kết " lá lành đùm lá rách " . Tất cả mọi người dân trên khắp cả nước dù nghèo hay giàu đều góp công hướng về miền Trung để chia sẻ những gói bánh , những thùng mì , những thùng sữa và gạo , .... Đơn giản chỉ có thế thôi nhưng nó chứa đựng biết bao nhiêu tình yêu thương , tình người , tinh thần đoàn kết của cả dân tộc .
Tuy nhiên , trong xã hội vẫn sẽ có người này người kia . Vẫn sẽ có một số thành phần sống ích kỷ , hẹp hòi , chỉ biết nghĩ đến lợi ích của bản thân mình . Mà không quan tâm đến lợi ích của tập thể , họ tự trách mình ra khỏi cộng đồng thậm chí họ còn âm mưu toán tính , phá hoại , chia rẽ tinh thần đoàn kết của mọi người . Thiết nghĩ những người như thế này chắc cuộc sống sẽ cô độc lắm . Bởi vì sẽ không ai dám chơi với họ , một người như thế sẽ rất khó làm việc . Đặc biệt là ở môi trường công ty nơi mà đề cao tính đoàn kết , tính tổ chức và làm việc nhóm thì chắc chắn những người này sẽ bị bài trừ ra khỏi công ty sớm . Vậy nên chúng ta cần phải phê phán những hành động chia rẽ , kéo bầy , kéo phái làm mất đoàn kết , để không làm mất mát đi vẻ đẹp truyền thống về tinh thần đoàn kết của dân tộc .
Nếu không có đoàn kết cuộc sống này sẽ hoang tàn lắm . Cũng như chúng ta sẽ không có được cuộc sống hòa bình như ngày hôm nay . Khi mà một người đã trở nên lạnh lùng với nhau , việc ai người nấy làm , không quan tâm đến có thực hiện được công việc đó hay không . Thật sự nghĩ đến thôi cũng khiến tôi rùng mình . Thật đúng với câu nói " Đoàn kết thì sống , chia rẽ thì chết " .
Vậy nên chúng ta phải luôn luôn rèn luyện bản thân mình rằng cần phải có tinh thần đoàn kết , trách nhiệm khi làm một việc gì đó trong một tập thể . Vì khi chúng ta có sự đoàn kết thì mọi thứ mới trở nên tốt đẹp lên được . Đặc biệt hơn , chúng ta còn phải học cách giúp đỡ mọi người , chia sẻ khó khăn , để cao tinh thần tương thân tương ái . Bởi nếu bạn giúp họ có nghĩa là bạn đang giúp mình , để khi bạn ngã sẽ có người tới đỡ bạn lên . Sống là phải có sự yêu thương lẫn nhau và rồi cứ thế tình cảm , sự đồng lòng , tinh thần đồng bào của chúng ta ngày càng được nâng lên .
Đoàn kết là sức mạnh , khi có sự chung và hợp tác ta sẽ trở nên mạnh mẽ hơn làm được những điều kỳ diệu . Thật vậy , giữa những guồng quay hối hả , khắc nghiệt của cuộc sống hiện đại , những thế hệ trẻ như chúng ta luôn phải gồng gánh và cố gắng tiến lên phía trước , lúc đó bạn mới chợt nhận ra rằng " đoàn kết " chính là thái độ sống cần thiết của con người mà bạn đang còn thiếu và cần trau dồi , một truyền thống quý báu của dân tộc mà chúng ta cần phải giữ gìn và phát huy . Là một học sinh , bản thân em sẽ xây dựng tinh thần đoàn kết trong nhà trường và xã hội , thực hiện nghiêm túc điều thứ ba trong năm điều Bác Hồ dạy để xã hội này trở nên tốt hơn .
`#me`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin