

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án + giải thích các bước giải:
`a.`
- Magnesium có `3` đồng vị bền lần lượt là $^{24}Mg,^{25}Mg$ và $^{26}Mg$
$\overline{A_{Mg}}$`=\frac{24.79%+25.10%+26.11%}{100%}=24,32`
`b.`
`%^{24}Mg=\frac{24.79%}{24,32+32+16.4+7.(1.2+16)}.100%=7,7%`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Đáp án + Giải thích các bước giải:
` a) ` Theo phổ khối lượng ở trên, magnesium có 3 đồng vị bền đó là`:^{24}Mg,^{25}Mg,^{26}Mg `
Nguyên tử khối trung bình của nguyên tử magnesium là:
` M_{Mg|tb} = \frac{79.24 + 10.25 + 11.26}{100} = 24,32 `
` b) ` Phần trăm khối lượng đồng vị`:^{24}Mg ` có trong phân tử ` MgSO_4 . 7H_2 O ` là:
` %^{24}Mg = \frac{24.\frac{79}{100}}{24,32 + 32,06 + 15,99.4 + 7.(1.2 + 15,99)} .100% ≈ 7,7% `
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin