Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đây là câu trả lời đã được xác thực
Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.
Hai khổ thơ đã mô tả trực tiếp phong cảnh mùa xuân, đó là bức tranh xuân tươi tắn sắc màu, rộn rã âm thanh, hài hòa, tình tứ như một nụ cười duyên:
"Giữa vườn ánh ỏi tiếng chim vui
Thiếu nữ nhìn sương chói mặt trời
Sao buổi đầu xuân êm ái thế!
Cánh hồng kết những nụ cười tươi
Ánh sáng ôm trùm những ngọn cao
Cây vàng rung nắng lá xôn xao
Gió thơm phơ phất bay vô ý
Đem đụng cánh mai sát nhánh đào"
Bức tranh xuân trong mang vẻ đẹp của sự tươi tắn, đáng yêu, tràn đầy sức sống. Mở đầu với tiếng chim rộn ràng, cảnh lần lượt hiện lên trong từng câu từng dòng, hình ảnh nọ tiếp nối hình ảnh kia như mạch chảy bất tận. Không chỉ sinh động, bộn bề, cảnh còn chan hòa ánh sáng, rộn rã âm thanh và tràn đầy sinh khí. Các từ ánh ỏi, chói, êm ái, trùm, rung, xôn xao, tươi, thơm,.. mang đến cảm nhận về nhựa sống căng tràn trong từng sự vật.
Vạn vật xung quanh đều đang làm duyên và mỉm cười. Bọn chim nhộn nhất: cười "ánh ỏi". Mặt trời dĩ nhiên "nóng": cười "chói", may có sương che bớt. Cánh hồng cười "tươi", không biết toe hay nụ. Lá của cây gì đó cười "xôn xao". Gió thơm cười "vô ý". Và rồi "thiếu nữ làm duyên, đứng mỉm cười" Trọn vẹn màu xuân đang mỉm cười, tâm hồn Xuân Diệu đang cười đó, thành một "nụ thơ xuân" đưa ta đến những mùi hương quen thuộc và tiếng hát say mê.
Cảnh vật trong thế giới tự nhiên dường như cũng đang trong mối quan hệ yêu đương. Cảnh cũng quấn quýt, giao tình như đôi lứa vậy. Như vậy, dưới đôi mắt đa tình và trái tim sôi nổi của Xuân Diệu, cảnh vô tri bỗng trở nên hữu ý, hữu tình.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin