

Giá vé ngày thường vào tham quan ở công viên cho thiếu nhi là 50 000 đồng/vé. Nhân dịp Tết thiếu nhi, giá vé giảm và số vé bán tặng lên 20% nên tiền thu được tăng 8%.Giá vé bán trong ngày thiếu nhi
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án+ Giải thích các bước giải:
Coi tổng số vé bán được trong 1 ngày thường là 100% thì tổng số vé bán được ngày thiếu nhi là:
`100%` + `20 %` = `120 %` ( ngày thường )
Coi tổng số tiền vé thu được trong 1 ngày thường là 100% thì tổng số tiền vé thu được ngày thiếu nhi là:
`100%` + `8 %` = `108 %` ( ngày thường )
Vậy giá vé ngày thiếu nhi so với giá vé ngày thường chiếm số % là
`108 %` : `120%` = `90 %` ( ngày thường )
Vậy giá vé đã bán trong ngày thiếu nhi là
$\text{50000: 100 × 90 = 45000}$ (đồng)
Đáp số : `45000` đồng
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Giải
Tổng doanh thu vào Tết thiếu nhi chiếm :
` 100% + 8% = 108%` (tổng doanh thu vào ngày thường)
Số vé bán được vào Tết thiếu nhi chiếm :
` 100% + 20% = 120%` (số vé bán được ngày thường)
Giá vé vào Tết thiếu nhi chiếm :
` 108% : 120% = 0,9 = 90%` (giá vé ngày thường)
Giá vé bán trong ngày thiếu nhi là :
` 50000 : 100 xx 90 = 45000` (đồng)
Đáp số : `45000` đồng
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
4172
244
2714
`50000` chứ có phải `30000` đou
0
44
0
https://hoidap247.com/cau-hoi/5321303 giúp mik vs
490
233
1584
Mê tín