Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đây là câu trả lời đã được xác thực
Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.
Nhân vật Mên trong Bầy chim chìa vôi đã để lại những ấn tượng sâu đậm trong lòng bạn đọc.
Mên đã có những thay đổi trong tâm lí, hành động và khiến bạn đọc ấn tượng. Khi em Mon đến và nói về tổ chim cùng bãi cát giữa sông, Mên đã tỏ ra cọc cằn. Lời đáp "Gì đấy? Mày không ngủ à" hay giọng gắt gỏng "Bảo cái gì mà lắm thế" đã khiến người đọc hình dung về sự dữ dằn nơi Mên. Nhưng khi biết về chim chìa vôi, Mên lại thảng thốt nhớ ra rằng chim có thể bị nhấn chìm. Từ giọng gắt gỏng, Mên chuyển sang lo lắng "Ừ nhỉ! Tao cũng sợ". Thậm chí lời gắt "Tao không biết" bên ngoài có vẻ cộc cằn, nhưng thực chất là suy nghĩ và lo lắng cho chim chìa vôi.
Nhưng rồi, trước quyết tâm muốn cứu chim chìa vôi, Mên đã có phản ứng thể hiện sự hợp tác: "Thế làm thế nào bây giờ?". Trái tim ấm áp của Mên ẩn sau một lời nói, ngoại hình có phần cộc cằng, cáu kỉnh. Thế rồi, trước lời kể của em, nụ cười khoái chí của Mên cho thấy rằng chú cũng rất sẵn lòng giúp đỡ chim chìa vôi. Đến khi Mên hỏi lại "Đi bây giờ à", có thể thấy đây không phải là vì Mên chần chừ. Đơn giản vì Mên muốn hai anh em chắc chắn về quyết định của mình. Tuy vẻ ngoài cộc cằn, song Mên rất mực nhân hậu, yêu thương em và cũng yêu thương muôn vật quanh mình.
Như vậy, Mên đã giúp ta thêm hiểu về trái tim trẻ em thơ ngây ấm áp vô cùng.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin