

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Bài 4:
Theo đề số phân tử nước được giải phóng khi hoàn thành tổng hợp 2 chuỗi polipeptit là 396
⇒ $\dfrac{N_A}{6}-2$$+\dfrac{N_B}{6}-2=396$
⇔$\dfrac{N_A}{6}$$+\dfrac{N_B}{6}=400$
⇔$N_A+N_B=2400$ $(1)$
Số lượt tARN tham gia tổng hợp chuỗi pp $\alpha$ nhiều hơn chuỗi pp $\beta$ là 100
⇒ $\dfrac{N_A}{6}-1$$-(\dfrac{N_B}{6}-1)=100$
⇔$\dfrac{N_A}{6}-1$$-\dfrac{N_B}{6}+1=100$
⇔$N_A-N_B=600$ $(2)$
Từ $(1),(2)$ ta có hệ pt$\begin{cases} N_A+N_B=2400\\N_A-N_B=600 \end{cases}$
⇔$\begin{cases} N_A=1500\\N_B=900 \end{cases}$
Số aa trong chuỗi pp $\alpha$:
$\dfrac{N_A}{6}-1=$$\dfrac{1500}{6}-1=249 $$\text{ (aa)}$
Số aa trong chuỗi pp $\beta$
$\dfrac{N_B}{6}-1=$$\dfrac{900}{6}-1=149 $$\text{ (aa)}$
Số aa trong cả 2 chuỗi pp $\alpha$ và $\beta$: $249+149=398$ $\text{ (aa)}$
Bài 5:
a) Chiều dài của phân tử mARN: $L_{mARN}= rN.3,4=1500.3,4=5100$ $A^0$
b) Số bộ 3 mã sao có trong phân tử mARN: $\dfrac{rN}{3}-1=$ $\dfrac{1500}{3}-1=499$ $\text{ (bộ ba)}$
c) Số aa có trong mỗi chuỗi aa hoàn chỉnh:
$\dfrac{rN}{3}-2=$ $\dfrac{1500}{3}-2=498$ $\text{ (aa)}$
Số liên kết peptit có trong mỗi chuỗi aa hoàn chỉnh:
$498-1=497$$\text{ (liên kết)}$
d) Số aa môi trường cung cấp cho quá trình dịch mã:
$10.(\dfrac{rN}{3}-1)=$ $10.(\dfrac{1500}{3}-1)=4990$ $\text{ (aa)}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Bảng tin