

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Fe + 2FeCl3 -> 3FeCl2
nFeCl3 = 0.4 mol
-> mFeCl3 = 0.4 x 162.5 = 65g
bảo toàn khối lượng:
mFe = 71.72-65 = 6.72g
nFe = 0.12 mol
tối thiểu -> Fe+2
3Fe + 8HNO3 -> 3Fe(NO3)2 + 2NO + 4H2O
0.12 0.32
nHNO3 = 0.32 mol
V dd HNO3 = 0.32/1 = 0.32 l = 320ml
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
`n_{FeCl_3}=0,4.1=0,4(mol)`
Bảo toàn khối lượng:
`m+m_{FeCl_3}=m_Y`
`->m=m_{Fe}=71,72-0,4.162,5=6,72(g)`
`->n_{Fe}={6,72}/{56}=0,12(mol)`
`3Fe+8HNO_3->3Fe(NO_3)_2+2NO+4H_2O`
Theo PT: `n_{HNO_3}=8/8n_{Fe}=0,32(mol)`
`->V_{dd\ HNO_3}={0,32}/1=0,32(l)=320(ml)`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Bảng tin