

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Bài 1:
a) Tổng số nu của gen: $N=\dfrac{M}{300}=$$\dfrac{9.10^5}{300}=3000$ $\text{ (nu)}$
Chiều dài của gen: $L=\dfrac{N}{2}.3,4=$$\dfrac{3000}{2}.3,4=5100$ $A^0=$$0,51\mu$m
b) Theo đề $A_1=2T_1=3G_1=4X_1$
⇒$T_1=\dfrac{A_1}{2}$
$G_1=\dfrac{A_1}{3}$
$X_1=\dfrac{A_1}{4}$
Tổng số nu trên mạch 1 của gen: $N_1= \dfrac{N}{2}=$$\dfrac{3000}{2}=1500$$\text{ (nu)}$
Có $A_1 + T_1 + G_1 + X_1 = N_1$
⇔$A_1+$$\dfrac{A_1}{2}+$$\dfrac{A_1}{3}+$$\dfrac{A_1}{4}=1500$
⇔$A_1$$(1+\dfrac{1}{2}+\dfrac{1}{3}+\dfrac{1}{4})=1500$
⇔$A_1=720$ $\text{ (nu)}$
⇒$T_1=\dfrac{A_1}{2}=$$\dfrac{720}{2}=360$$\text{ (nu)}$
$G_1=\dfrac{A_1}{3}=$$\dfrac{720}{3}=240$$\text{ (nu)}$
$X_1=\dfrac{A_1}{4}=$$\dfrac{720}{4}=180$$\text{ (nu)}$
Số lượng nu từng loại trên mỗi mạch của gen:
$A_1=T_2=720$ $\text{ (nu)}$
$T_1=A_2=360$ $\text{ (nu)}$
$G_1=X_2=240$ $\text{ (nu)}$
$X_1=G_2=180$ $\text{ (nu)}$
Tỉ lệ % từng loại nu trên mỗi mạch của gen:
$\text{%}A_1=$$\text{%}T_2=$$\dfrac{A_1}{N_1}.100=$$\dfrac{720}{1500}.100=48$$\text{%}$
$\text{%}T_1=$$\text{%}A_2=$$\dfrac{T_1}{N_1}.100=$$\dfrac{360}{1500}.100=24$$\text{%}$
$\text{%}G_1=$$\text{%}X_2=$$\dfrac{G_1}{N_1}.100=$$\dfrac{240}{1500}.100=16$$\text{%}$
$\text{%}X_1=$$\text{%}G_2=$$\dfrac{X_1}{N_1}.100=$$\dfrac{180}{1500}.100=12$$\text{%}$
c) Số lượng mỗi loại nu của gen:
$A = T = A_1 + T_1 = 720 + 360 = 1080$ $\text{ (nu)}$
$G = X = G_1 + X_1 = 240 + 180 = 420$ $\text{ (nu)}$
Tỉ lệ % mỗi loại nu của gen:
$\text{%A}=$$\text{%T}=$$\dfrac{A}{N}.100=$$\dfrac{1080}{3000}.100=36$$\text{%}$
$\text{%G}=$$\text{%X}=$$\dfrac{G}{N}.100=$$\dfrac{420}{3000}.100=14$$\text{%}$
Bài 2:
a) Có $\text{%T}+$ $\text{%X}=$$\text{50%}$
⇒$\text{%X}=$ $\text{50% - %T=50% - 20% = 30%}$
Theo đề $H = 2T + 3X = 3900$
⇔$H =$$\text{2.%T.N + 3.%X.N = 3900}$
⇒$\text{2.20%.N + 3.30%.N = 3900}$
⇒$\text{130%.N = 3900}$
⇔$\text{N = 3000 (nu)}$
Chiều dài của gen: $L=\dfrac{N}{2}.3,4=$$\dfrac{3000}{2}.3,4=5100$ $A^0=$$0,51\mu$m
b) Khối lượng của gen: $\text{M = N.300 = 3000. 300 =900 000 (đvC)}$
Số chu kì xoắn của gen: $C=\dfrac{N}{20}=$$\dfrac{3000}{20}=150$ $\text{ (chu kì)}$
Số liên kết hóa trị của gen: $\text{HT = 2(N-1) = 2(3000-1) = 5998 (liên kết)}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin