Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
$1,$
PTBĐ$:$ Tự sự và miêu tả
$2,$
ND chính$:$ Sự lao động khổ cực, hi sinh của người mẹ, sự thương mẹ, quan tâm của con cái dành cho người mẹ đã sinh ra mình
$3,$
Con hỏi mẹ, mẹ bảo$:$ " Không đau, nó ê ra rồi".
Lời dẫn trực tiếp
$4,$
Sự vất vả cực nhọc của người mẹ trong từng hoàn cảnh tác giả miêu tả$.$ Cho thấy người mẹ có thể hi sinh tất cả dù ở bất cứ đâu làm cho đến chảy máu để con được an vui$.$ Sự quan tâm thấu đáo cảm nhận sâu sắc của tác giả đối với mẹ mình$.$ sự vất vất vả cực nhọc của người mẹ phải nuôi nấng chúng ta bao năm tháng dù khỏe mạnh hay ốm đau$.$ Qua đó, muốn khuyên chúng ta phải biết quí trọng, yêu thương mẹ làm hết sức để mẹ vui lòng
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bài làm:
1, Phương thức biểu đạt: Miêu tả kết hợp tự sự.
2, Nội dung chính của đoạn trích: Đôi vai của mẹ - Đôi vai đã chịu bao cực nhọc, vất vả để các con được lớn lên. Ngầm ý là những khó khăn trong cuộc đời mà người mẹ đã trải qua. Dù có khó khăn cỡ nào mẹ vẫn cố gắng để có cái ăn có cái cho con học nên người. Tình yêu thương của mẹ.
3, Lời dẫn trong đoạn trích: "Không đau, nó ê ra rồi"
`->` lời dẫn trực tiếp, vì được dùng trong dấu ngoặc kép (")
4, Tình mẫu tử quả thật thiêng liêng.(1) Người mẹ ấy đã vì con mà trải qua bao nắng mưa, đã trải qua bao cơn đau tê tái của đôi vai bị nứt.(2) Thật sự mà nói, ai cũng thích được đẹp, thế nhưng người mẹ lại hi sinh những thứ vốn dĩ là mong muốn của bản thân chỉ để mong cho con được ăn, được học.(3) Đôi vai mẹ thật sự không gì có thể sánh bằng, tuy nó nhỏ và mảnh khảnh, nhưng lại là chỗ dựa vững chắc cả đời của con.(4) Người mẹ ấy thật tuyệt vời.(5)
@Enk
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin