

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gọi vận tốc dự định của ô tô là $x (km/h)(x > 0)$
Vận tốc ô tô sau khi tăng $10 km/h$` là : $x + 10 (km/h)$
Theo dự định , thời gian ô tô đi từ A đến B là : `240/x (h)`
Theo thực tế , thời gian ô tô đi từ A đến B là : `240/(x + 10) (h)`
Đổi `20 p = 1/3 h`
Theo bài ra , ta có phương trình
`240/x - 240/(x + 10) = 1/3`
`⇒ 720(x + 10) - 720x = x(x + 10)`
`⇔ 720x + 2700 - 72x = x^2 + 10x`
`⇔ x^2 + 10x = 7200`
`⇔ x^2 + 10x - 7200 = 0`
`⇔ x^2 + 90x - 80x - 7200 =0`
`⇔ x(x + 90) - 80(x + 90) = 0`
`⇔ (x - 80)(x + 90) = 0`
`⇔ x - 80 = 0` (Do `x > 0`)`
`⇔ x = 80`
Vậy vận tốc của ô tô là $80km/h$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Đáp án + Giải thích các bước giải:
Gọi vận tốc dự định của xe ô tô là $x(km/h, x>0)$
Thực tế ô tô đi với vận tốc $x+10(km/h)$
Thời gian dự định ô tô đi từ `A` đến `B` là `240/x` ( giờ)
Thực tế, thời gian ô tô đi từ `A` đến `B` là `240/(x+10)` ( giờ)
Vì thực tế ô tô đến sớm hơn dự định `20` phút `=1/3` giờ nên ta có phương trình:
` 240/x - 240/(x+10)= 1/3`
`⇔ (720(x+10))/(3x(x+10))-(720x)/(3x(x+1))=(x(x+10))/(3x(x+1))`
`=> 720(x+10)-720x=x(x+10)`
`⇔ 720x+7200-720x=x^2+10x`
`⇔ x^2+10x=7200`
`⇔ x^2+10x-7200=0`
`⇔ x^2 + 90x-80x-7200=0`
`⇔ x(x+90)-80(x+90)=0`
`⇔ (x+90)(x-80)=0`
`⇔` $\left[\begin{matrix} x+90=0\\ x-80=0\end{matrix}\right.$
`⇔` $\left[\begin{matrix} x=-90(ktm)\\ x=80(tm)\end{matrix}\right.$
Vậy vận tốc dự định của xe ô tô là $80km/h$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin