Câu 1: trong một lần đi tham quan thắng cảnh Vịnh Hạ Long, thấy trên vách các hang động có những chữ khắc hoặt viết chằng chịt tên, ngày tháng của những người đến thăm, bạn Dung bài tỏ thái độ phê phán, ko hài lòng về những việc làm đó. Ngược lại, có 1 số bn lại đồng tình, vì theo họ thì việc khắc chữ trên vách đá là một kỉ niệm của du khách để cho hậu thế biết: nơi đây đã có người đến thăm vào thời gian nào.
- em đồng tình với quan điểm nào? Vì sao?
Câu 2: trên đường đi học về, hoàng thấy một bác nông dân dag định vức mấy con gà chết xuống sông. Theo em , hoàng có thể chọn những cách ứng sử nào dưới đây. Vì sao.
- hoàng coi như ko bt gì cứ thế đi về nhà, vì việc đó chẳn liên quan đến mình.
- hoàng đến can ngăn và đến giải thích cho bác hiểu tác hại của việc làm này.
- hoàng giải thích cho bác hiểu tác hại của việc làm, còn vức gà chết xuống sông hay ko là việc của bác.
Tui cho điểm xứng đáng.
Lưu ý câu trả lời dễ thuộc 1 síu ko dài dòng ok xong nhiu đó thôi cảm ơn bn đã giải jum mink ko hiểu chữ nào bình luận phía dưới.
Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Câu 1: Em đồng ý với ý kiên của bạn Dung vì nếu khách du lịch nào cũng làm như vậy thì sẽ mất đi vẻ đẹp vốn có của Vịnh Hạ Long
Câu 2: Em chọn hoàng đến can ngăn và đến giải thích cho bác hiểu tác hại của việc làm này vì nếu bác cứ làm như vậy sẽ ảnh hưởng đến môi trường, người dân xung quanh
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Câu 1:
Em đồng ý với ý kiến của bạn Dung vì:
- Những địa điểm du lịch, nhất là điểm du lịch nổi tiếng như vịnh Hạ Long thì cần phải được giữ gìn cảnh quan xung quanh thật sạch, đẹp.
- Khi được đến những điểm du lịch đẹp như vậy, để lưu lại kỷ niệm, ta nên chụp ảnh lại, hoặc mang theo cuốn sổ nhỏ để ghi lại những trải nghiệm thú vị, những khoảnh khắc đáng nhớ đó, chứ không nên viết, vẽ, đánh dấu lên những vách đá dọc lối đi, gây mất thẩm mỹ cho các vách đá. Thử tưởng tượng ai đi du lịch cũng ghi lại dấu ấn của mình theo cách đó, thì các hang động sẽ như thế nào???
Câu 2: Theo em, Hoàng có thể chọn cách ứng xử là: đến can ngăn và giải thích cho bác hiểu tác hại của việc bác ném xác chết của gà xuống sông. Như vậy là bác đã gây ô nhiễm nguồn nước, ôi nhiễm môi trường, ảnh hưởng đến những hộ dân xung quanh.
Thay vì ném gà chết xuống sông gây ô nhiễm như vậy, bác có thể đào đất để chôn số gà đó.
$#friendly23)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin