

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đây là câu trả lời đã được xác thực
Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.
@Thủy#Hoidap247
Bài 2. Tính nhẩm:
a. 3,45 x 10 = 34,5.
2,17 x 100 = 217.
5,38 x 1000 = 5380.
b. 34,5 x 0,1 = 3,45.
21,7 x 0,01 = 0,217.
53,8 x 0,001 = 0,0538.
Bài 3. Tính bằng cách thuận tiện nhất:
a. 5,67 x 2,5 x 0,4
= 5,67 x ( 2,5 x 0,4 )
= 5,67 x 1
= 5,67.
0,25 x 0,68 x 40
= ( 0,25 x 40 ) x 0,68
= 10 x 0,68
= 6,8.
b. 1,47 x 3,6 + 1,47 x 6,4
= 1,47 x ( 3,6 + 6,4 )
= 1,47 x 10
= 14,7.
25,8 x 1,02 - 25,8 x 1,01
= 25,8 x ( 1,02 - 1,01 )
= 25,8 x 0,01
= 0,258.
Bài 4. Giải:
Chiều rộng mảnh đất là: 12,5 - 2,3 = 10,2 ( m )
Chu vi mảnh đất là: ( 12,5 + 10,2 ) x 2 = 45,4 ( m )
Diện tích mảnh đất là: 12,5 x 10,2 = 127,5 ( m² )
Đáp số: Chu vi: 45,4m.
Diện tích: 127,5m².
Bài 5. Giải:
20,15l nước cân nặng là: 20,15 x 1,05 = 21,1575 ( kg )
Cả thùng nước ( tính cả vỏ thùng ) cân nặng là: 21,1575 + 1,56 = 22,7175 ( kg )
120 thùng như vậy cân nặng là: 22,7175 x 120 = 2726,1 ( kg )
Đáp số: 2726,1kg.
Chúc bạn học tốt !!! ^^
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Đáp án:
34,5
217
5380 ; b ) 3,45 ; 0,217 ; 0,0538
bài 3 : 5,67 ; 6,8 ; 14,7
bài 4 : 45,4
127,5
bài 5 ; 2726,1
Giải thích các bước giải:
Bài 2 : tính nhẩm
a ) 3,45 × 10 = 34,5
⇒ khi nhân một số cho 10 ta chỉ việc lần lượt chuyển dấu phẩy sang bên phải lần lượt 1 ,2,3 ... chữ số
.2,17 × 100 = 217
⇒ khi nhân một số cho 100 ta chỉ việc lần lượt chuyển dấu phẩy sang bên phải lần lượt 1 ,2,3 ... chữ số.
5,38 × 1000 = 5380
⇒ khi nhân một số cho 1000 ta chỉ việc lần lượt chuyển dấu phẩy sang bên phải lần lượt 1 ,2,3 ... chữ số.
b ) 34,5 × 0,1 = 3,45
⇒ nhân mọt số với 0,1 ta chỉ việc chuyển dấu phẩy sang bên trái 1,2,3 chữ số
21,7 × 0,01 = 0,217
⇒ nhân mọt số với 0,01 ta chỉ việc chuyển dấu phẩy sang bên trái 1,2,3 chữ số
53,8 × 0,001 = 0,0538
⇒nhân một số thập phân cho 0,001 ta chỉ việc chuyển dấu phẩy sang trái 1,2,3... chứ số
bài 3 : tính bằng cách thuận tiện nhất .
a ) 5,67 × 2,5 × 0,4
= 5,67 × ( 2,5 × 0,4 )
= 5,67 ×1
= 5,67
0,25 ×0,68 × 40
= 0,68 × ( 0,25 × 40)
= 0,68 × 10
= 6,8
b ) 1,47 × 3,6 + 1,47 × 6,4
= 1,47 × ( 3,6 + 6,4 )
= 1,47 × 10
= 14,7
25,8 × 1,02 - 25,8 × 1,01
= 25,8 × ( 1,02 - 1,01)
= 25,8 × 0,01
= 0,258
bài 4 : bài giải
chiều rộng mảnh đất là :
12,5 - 2,3 = 10,2 (m)
Chu vi mảnh đất là :
( 12 ,5 + 10,2 ) × 2 = 45,4 ( m )
diện tích mảnh đất là :
12,5 × 10,2 = 127,5 ( m² )
Đáp số : P : 45,4
S : 127,5
bài 5 bài giải
20,15l cân nặng số kg là :
1,05 × 20,15 = 21,1575 ( kg )
1 thùng cân nặng số kg là ;
21 ,1575 + 1,56 = 22,7175 ( kg)
120 cân nặng số kg là ;
22,7175 × 120 = 2726,1 ( kg )
đáp số : 2726,1 kg
Lưu ý : kg là viết tắt của từ ki - lô- gam
#nhím
teobithiunang>
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Bảng tin
0
26
0
em cảm ơn nha
761
15919
1298
nếu cs thể thì cho mik xin hay nhất nhưng mik thấy nó phù hợp vs bn kia hơn ==''