

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
1/ a) 2Fe + 3Cl2 → 2FeCl3
b) nFe=5,6/56=0,1 (mol)
theo pthh ta có
nCl2=3/2.nFe=3/2.0,1=0,15 (mol)
V Cl2(đktc) = 0,15.22,4=3,36 (l)
c) nFeCl3=nFe=0,1 (mol)
mFeCl3=0,1.162,5=16,25 (g)
2/ X + Cl2 → XCl2
nX=2,4/X
nCl2=2,24/22,4=0,1 (mol)
theo pthh ta có
nX=nCl2
⇔2,4/X=0,1
⇒X=24
vậy X là magie . KHHH : Mg
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
1.
a)PTHH là:
2Fe+ $3Cl_2$→$2FeCl_3$
b)nFe=$\frac{m}{M}$=$\frac{5,6}{56}$=0,1 (mol)
PTHH 2Fe+ $3Cl_2$→$2FeCl_3$
0,1 0,15 0,1 mol
$VCl_2$=n.22,4=0,15.22,4=3,36 (l)
c)m$FeCl_3$=n.M=0,1.162,5=16,25 (g)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
![]()
Bảng tin