Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
vì sao Việt Nam cũng là nơi các nước phương Tây dòm ngó từ rất sớm?
Thời xa xưa, việc xâm chiếm chỉ xảy ra giữa các quốc gia láng giềng, gần nhau vì khi đó giao thông còn khó khăn. Việt Nam chúng ta xui xẻo nằm gần Trung Quốc, một dân tộc khá "tham lam", và kinh tế, quân sự họ phát triển sớm hơn ta rất nhiều. Do đó việc Việt Nam bị trung Quốc xâm chiếm, đô hộ hơn 1000 năm cũng khá dễ hiểu.
Ngay khi trung Quốc suy yếu vào thời Tống, họ cũng bị các dân tộc Nữ Chân, Khiết Đan đánh cho tơi bời, cuối cùng bị người Mông Cổ xâm chiếm.
Đến giai đoạn thế kỉ 18, 19 các nước châu Âu có một sự phát triển vượt bậc so với phần còn lại. Do đó, họ trở thành thế lực xâm lược chính trên thế giới. Lúc đó ngay cả "Trung Quốc hùng mạnh" cũng trở thành "nửa thuộc địa" và không chỉ Việt Nam mà hầu hết tất cả các nước châu Á, Mỹ La Tinh, châu Phi đều là thuộc địa của họ.
${#H.AnhMC}$
Chúc bạn học tốt và cho mình xin ctlhn nha :)))
Bài viết phần lớn mang tính chất cà khịa Trung Quốc người nào coi đó là mẫu quốc thì đừng nên xem 🤣🤣
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Vì việt nam có vị trí thuận lợi trong giao thương có con đường biển để tiến vào buôn bán với trung quốc ,tài nguyên thiên nhiên đa dạng phong phú ,nguồn nhân công giá rẻ dồi dào , xã hội phong kiến khủng hoảng
Xin hay nhất#lovehistory#
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
0
12
0
camon mn nhìu ạaaa
1337
1404
2451
Ko có gì lâu lâu làm bài ngẫu hứng 🤣🤣
1337
1404
2451
Qua bài viết này ta học được tham lam ${#CÒN CÁI NỊT}$