Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
I. Cách trình bày một vấn đề
1. Trước khi nói
Đề bài: Qua các văn bản đọc ở bài Gõ cửa trái tim, em đã cảm nhận được ý nghĩa của gia đình đối với tất cả chúng ta. Nhưng trong thực tế, đời sống gia đình còn nhiều vấn đề khác, cả tích cực lẫn tiêu cực, khiến chúng ta phải suy nghĩ. Sau đây, em hãy chia sẻ về một vấn đề trong đời sống gia đình khiến em quan tâm và suy nghĩ.
a. Chuẩn bị nội dung nói
- Dựa vào trải nghiệm của bản thân để lựa chọn đề tài phù hợp. (Gợi ý: Quan hệ giữa các thành viên trong gia đình; việc chăm sóc lắng nghe thấu hiểu của cha mẹ với con cái; thái độ cư xử của con cái với cha mẹ…).
- Đọc lại văn bản trong SGK để có thêm ý tưởng.
- Tìm các thông tin liên quan từ sách, báo hoặc các phương tiện khác.
- Chuẩn bị tranh, ảnh minh họa (nếu cần).
- Ghi ra giấy những ý chính cần nói và sắp xếp theo trình tự.
- Mục đích nói: chia sẻ ý kiến về một vấn đề trong đời sống gia đình.
- Người nghe: thầy cô, bạn bè, người thân…
b. Tập luyện
- Trình bày trước người thân và bạn bè…
- Cách nói tự nhiên, gần gũi.
2. Trình bày bài nói
Trình bày theo các ý chính đã chuẩn bị.
Tập trung vào vấn đề đã chọn, liên hệ với trải nghiệm của bản thân.
Kết hợp sử dụng tranh ảnh, bài hát để hấp dẫn hơn.
3. Sau khi nói
Người nghe: chia sẻ và nhận xét về cách trình bày.
Người nói: Phản hồi về nhận xét, đóng góp.
II. Thực hành nói và nghe
Gợi ý:
Vấn đề cần trình bày: Những việc cần làm để gia đình trở thành một tổ ấm yêu thương.
- Mở đầu:Kính chào thầy cô và các bạn, sau đây tôi xin phép được trình bày về vấn đề… (nội dung vấn đề)
- Trình bày vấn đề:
Gia đình có vai trò thật quan trọng đối với con người. Vậy đâu là những việc cần làm để gia đình trở thành một tổ ấm yêu thương?
Trước hết, chúng ta cần phải hiểu được rằng một gia đình luôn yêu thương, đầm ấm thì sẽ tạo ra những thành viên tích cực. Họ sẽ biết chia sẻ buồn vui cùng nhau, giúp đỡ nhau vượt qua khó khăn và bảo vệ nhau trong cuộc sống. Đặc biệt, khi con người trưởng thành sẽ phải đối mặt với nhiều khó khăn, chông gai. Nhưng nếu có gia đình luôn đứng phía sau động viên, khích lệ thì sẽ có được nguồn động lực to lớn để vượt qua.
Tình cảm gia đình là thứ thiêng liêng nhất không gì có thể sánh được. Của cải, vật chất là những thứ có thể mua được, nhưng những tình cảm gia đình thì thật sự là vô giá. Nhưng để có một gia đình bình yên, hạnh phúc phải đến từ sự cố gắng của các thành viên trong gia đình. Không chỉ ở cha mẹ mà còn cả con cái.
Cha mẹ không chỉ là tấm gương để con học tập theo, mà cần trở thành một người bạn của con. Có nghĩa là cha mẹ sẽ cùng chia sẻ với con những vấn đề trong cuộc sống, đưa ra những lời khuyên hay lời động viên đúng lúc. Còn con cái thì cần biết vâng lời, lễ phép và học tập những đức tính tốt đẹp của cha mẹ. Khi gặp phải vấn đề khó khăn trong cuộc sống, con cái nên chia sẻ với cha mẹ để có thể nhận được sự thấu hiểu, hay lời khuyên đúng đắn. Đối với anh chị em trong một gia đình cần sống hòa thiện, nhường nhịn, chia sẻ và giúp đỡ nhau. Có đôi khi, tình yêu thương lại xuất phát từ những hành động vô cùng nhỏ bé. Đó có thể là cả gia đình cùng nhau ăn một bữa cơm, lời nhắc nhở người cha người mẹ mặc ấm, cùng chụp chung một tấm ảnh vào năm mới… Tuy nhỏ bé nhưng lại đem đến sự ấm áp vô cùng.
Xã hội càng hiện đại, con người càng trở nên vô tâm. Duy chỉ có gia đình là đem đến cho con người tình yêu thương chân thành nhất. Bởi vậy chúng ta cần phải biết quý trọng những người thân yêu. Mỗi thành viên trong gia đình hãy cùng nhau xây dựng một tổ ấm hạnh phúc.
- Kết thúc: Dưới đây là phần trình bày của tôi, cảm ơn thầy cô và các bạn đã lắng nghe.
Xem thêm Trình bày ý kiến về một vấn đề trong đời sống gia đình
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Trong quá trình hình thành nhân cách, sự trưởng thành của con trẻ phụ thuộc một phần lớn vào việc chăm sóc, lắng nghe và thấu hiểu của cha mẹ với con cái. Khi con còn nhỏ, rất cần sự chăm sóc, nâng giấc, dìu dắt của bố mẹ trong những năm tháng đầu đời. Khi lớn lên một chút, con sẽ gặp những thay đổi về tâm sinh lý, những va vấp trên đường đời khi chưa đủ lớn khôn để xử lý, thích nghi. Đây cũng là lúc, con bắt đầu có những nhận thức riêng về bản thân, muốn khẳng định mình, muốn được bố mẹ công nhận, được bố mẹ thấu hiểu. Vậy cha mẹ cần phải có cách giáo dục, dạy dỗ con phù hợp để tránh những hậu quả sau: Nếu vì thấy con quá cá tính, bướng bỉnh, khó thuyết phục mà buông xuôi, tự để con quyết định và làm mọi việc theo ý của mình, có thể con sẽ hình thành tính tự kiêu, tự đại, không biết tôn trọng, lắng nghe ý kiến của người khác, có thể sẽ khiến con mắc những lỗi lầm không thể quay đầu. Ngược lại, nếu bố mẹ quá lo lắng con không nghe cha mẹ sẽ lầm đường lạc lối mà nghiêm khắc áp đặt, bắt con nhất nhất phải nghe theo lời của bố mẹ thì có thể người con sẽ thu mình lại, trở thành đứa trẻ thụ động, luôn luôn làm theo yêu cầu của người khác mà không biết đến bản thân là ai? Có tài gì hay không? Có quyền lợi gì trong cuộc sống hay không? Khi lớn lên, đứa trẻ này khó lòng mà bước ra khỏi được sự bao bọc của cha mẹ, khó có được thành công, niềm vui trong cuộc sống. Tình huống thứ hai, rơi vào những bạn nhỏ có có cá tính mạnh mẽ, khó bị người khác khuất phục. Bạn này sẽ có xu hướng nổi loạn, hoặc phản kháng, nhất loạt làm trái với những gì cha mẹ yêu cầu, hoặc có suy nghĩ tiêu cực dẫn đến hành động quên sinh, bỏ nhà đi… Do đó, chỉ có sự lắng nghe, thấu hiểu, bình tĩnh, nhẹ nhàng thuyết phục, định hướng, luôn ở bên đi song song và hỗ trợ con khi cần mới là điều tốt cho con nhất.
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
0
599
0
đc ko ạ
0
599
0
nếu ko đc thì bn ns mk nhé
0
599
0
hơ hơ bn vui tính tht đấy (bt bà cs fb mà ns dối tui r nhé)
0
599
0
sao lại ns dối bn bè hả hảo ey
0
599
0
mà sao lại ns dối tui nhỉ
0
599
0
mà cái link đó đk ko
0
599
0
còn on thì rep ns tht tất cả cho
908
3428
1202
đúng mak