Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Chị Dậu đại diện cho tầng lớp nông dân nghèo,hiền lành và nhân hậu .Phải chịu nhiều luật lệ vô lí,hà khác và bóc lột của cải người dân của chế độ phong kiến thời xưa.Để nộp tiền sưu cho chồng,chị đã phải bán đi ổ chó,bán đi cả đứa con gái của mình.Chị đã hạ mình xin tha cho chồng,rất thương và lo lắng khi chồng bị đói và ngất đi.Khi những tên ca lệ đến nhà,chị đã nhịn họ và cúi mình xin họ cho khất.Khi tên cai lệ đánh chồng,chị đã đứng lên phản kháng lại.Chị Dậu mềm mỏng,hiền lành,nhân hậu,rất thương chồng và lo lắng cho gia đình nhưng cx rất bất khuất phản kháng lại khi thấy chồng bị hành hạ.Chị Dậu thể hiện nhiều tính cách tốt đẹp,là một người đảm đang,chung thủy,mềm mỏng nhưng cũng là người mạnh mẽ,bất khuất và kiên cường.Hình ảnh chị Dậu được tác giả sáng tạo rất độc đáo,sinh động và phản ánh lên nhưng phẩm chất tốt đẹp của người nông dân thời xưa.Cũng đồng thời lên án xã hội phong kiến thời bấy giờ.
@Minh Nguyệt
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Chị Dậu là điển hình cho sự chân thật, khỏe khoắn với những phẩm chất tốt đẹp. Khi anh Dậu bị bọn tay chân cai lý đánh, chị đã hạ mình van xin, nài nỉ. để cứu chồng chị phải đợ con, bán chó, làm được như vậy chị Dậu ray rứt từng khúc ruột. Chị sẵn sàng vùng dậy đánh nhau với người nhà lý trưởng để đỡ đòn cho chồng.
Người đàn bà mà Ngô Tất Tố gọi là “chị chàng nhà quê” ấy đã không ngần ngại làm tất cả để bảo vệ cài gia đình khốn khổ của chị. Với cá tính mạnh mẽ, lúc cứng lúc mềm. Ở con người ấy đã hội tụ đần đủ bản chất của người phụ nữ đôn hậu, đảm đang và thủy chung. . Bên cạnh sự “cạn tàu ráo máng” của bọn quan lại và tay sai thì vẫn còn có những trái tim nhân hậu, biết đùm bọc chở che cho nhau. Hình ảnh bà lão, người đàn bà luôn đứng ra giúp đỡ gia đình chị Dậu, chị đã nói: “đó là ân nhân số một trong cuộc đời mình”. Ở đây tác giả cũng muốn nói với người đọc trong cái khổ đau ta vẫn tìm thấy hạnh phúc dù cho nó có ít ỏi đi chăng nữa. Tình người quan tâm đến nhau trong cuộc sống lam lũ khó khăn là điều quý giá nhất.
Đây là cảm nhận của em về chị Dậu trong tác phẩm Tắt đèn của Ngô Tất Tố
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin