Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đây là câu trả lời đã được xác thực
Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.
Đáp án:
a, C3H8; C4H10C3H8; C4H10
b, %VC4H8=33,33%; %VC5H10=66,67%%VC4H8=33,33%; %VC5H10=66,67%
Giải thích các bước giải:
a, Gọi CTTQ của Ankan là C¯nH2¯n+2C¯¯¯nH2¯¯¯n+2
Ta có: nCO2=24,244=0,55 mol; nH2O=12,618=0,7 molnCO2=24,244=0,55 mol; nH2O=12,618=0,7 mol
Khi đó: nAnkan=nH2O−nCO2=0,7−0,55=0,15 molnAnkan=nH2O−nCO2=0,7−0,55=0,15 mol
→¯C=nCO2nAnkan=0,550,15=3,667→¯¯¯¯C=nCO2nAnkan=0,550,15=3,667
Vây 2 Ankan là: C3H8; C4H10C3H8; C4H10 vì hai ankan là đồng đẳng kế tiếp.
b, Gọi số mol của C3H8; C4H10C3H8; C4H10 lần lượt là: x mol ; y mol.
Ta có HPT: {BTNT C: 3x+4y=0,55BTNT H: 8x+10y=0,7.2→{x=0,05y=0,1
Vậy %VC3H8=0,050,05+0,1.100%=33,33%
%VC4H10=100−33,33=66,67%
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Xem thêm:
Đáp án:
Hai ankan là C3H8 và C4H10
%VC3H8=33,33%
%VC4H10=66,67%
Giải thích các bước giải:
Gọi công thức chung haiankan là CnH2n+2
nCO2=24,2/44=0,55
nH2O=12,6/18=0,7
Ta có nCnH2n+2=nH2O-nCO2=0,7-0,55=0,15mol
->n=nCO2/nCnH2n+2=0,55/0,15=3,66
->Hai ankan là C3H8 và C4H10
Gọi số mol C3H8 và C4H10 là a và b
Ta có 3a+4b=nCo2=0,55
Lại có 4a+5b=nH2O=0,7
->a=0,05; b=0,1
->%VC3H8=0,05/(0,05+0,1)=33,33%
->%VC4H10=66,67%
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
>> 2K8! chú ý! Mở đặt chỗ Lộ trình Sun 2026: Luyện thi chuyên sâu TN THPT, Đánh giá năng lực, Đánh giá tư duy tại Tuyensinh247.com (Xem ngay lộ trình). Ưu đãi -70% (chỉ trong tháng 3/2025) - Tặng miễn phí khoá học tổng ôn lớp 11, 2K8 xuất phát sớm, X2 cơ hội đỗ đại học. Học thử miễn phí ngay.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
CÂU HỎI MỚI NHẤT
Cách giải và kết quả đúng
Một mảnh đất hình vuông,nếu bớt 1 cạnh đi 7m và cạnh kia bớt đi 25m thì được một hình chữ nhật có chiều dài gấp 3 lần chiều rộng . tính diện tích hình vuông
Mô tả quy trình giải quyết vấn đề ở phòng y tế ( hình 4/sgk 72 lớp 9 ) dưới dạng thuật toán bằng phương pháp liệt kê các bước ? xác định đầu vào (input) đầu ra ( output)
hshhdhdbdbbdnđhsbennsns
Giúp mình với ạ! Cảm ơn
43
739
17
Btnt là gì ạ?
117
1310
79
bảo toàn nguyên tố