

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đáp án:
M là Al
CTHH muối là \(A{l_2}{(S{O_4})_3}.18{H_2}O\)
Giải thích các bước giải:
Gọi CTHH của muối là \({M_2}{(S{O_4})_n}.x{H_2}O\)
Dung dịch A tác dụng với \(BaC{l_2}\) tạo kết tủa \(BaS{O_4}\)
\({n_{BaS{O_4}}} = 0,12mol\)
Bảo toàn nguyên tố S, ta có:
\(\begin{array}{l}
\to {n_{S{O_4}}}(muối) = {n_{BaS{O_4}}} = 0,12mol\\
\to {n_{{M_2}{{(S{O_4})}_n}.x{H_2}O}} = \dfrac{{0,12}}{n}mol
\end{array}\)
Nung nóng đến khối lượng không đổi, chất rắn là \({M_2}{O_n}\)
Bảo toàn nguyên tố M, ta có:
\({n_{{M_2}{O_n}}} = {n_{{M_2}{{(S{O_4})}_n}.x{H_2}O}} = \dfrac{{0,12}}{n}mol\)
\(\begin{array}{l}
{m_{{M_2}{O_n}}} = \dfrac{{0,12}}{n} \times (2M + 16n) = 4,08\\
\to M = 9n
\end{array}\)
Với n=3 thì M=27
Vậy M là Al
Muối có CTHH là: \(A{l_2}{(S{O_4})_3}.x{H_2}O\)
\(\begin{array}{l}
{n_{A{l_2}{{(S{O_4})}_3}.x{H_2}O}} = 0,04mol\\
\to {M_{A{l_2}{{(S{O_4})}_3}.x{H_2}O}} = 666\\
\to x = 18\\
\to A{l_2}{(S{O_4})_3}.18{H_2}O
\end{array}\)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
`M` hóa trị `n`
`X:\ M_2(SO_4)_n.xH_2O`
`M_2(SO_4)_n+2nNH_3+2nH_2O->2M(OH)_n+n(NH_4)_2SO_4`
`2M(OH)_n` $\xrightarrow{t^o}$ `M_2O_n+nH_2O`
Theo PT: `n_{M_2O_n}=n_{M_2(SO_4)_n}`
`n_{BaSO_4}={27,84}/{233}\approx 0,12(mol)`
`M_2(SO_4)_n+nBaCl_2->nBaSO_4+2MCl_n`
Theo PT: `n_{M_2(SO_4)_n}={n_{BaSO_4}}/n={0,12}/n(mol)`
`->n_{M_2O_n}={0,12}/n(mol)`
`->M_{M_2O_n}=2M+16n={4,08}/{{0,12}/n}=34n`
`->M=9n`
`->n=3;M=27`
`->M:\ Al`
`->n_{Al_2(SO_4)_3}=n_{Al_2O_3}={0,12}/3=0,04(mol)`
Bảo toàn Al: `n_X=n_{Al_2(SO_4)_3}=0,04(mol)`
`->M_{Al_2(SO_4)_{3}.xH_2O}=342+18x={26,64}/{0,04}=666`
`->x=18`
`->X:\ Al_2(SO_4)_{3}.18H_2O`
Vậy `M` là `Al` còn muối là `Al_2(SO_4)_{3}.18H_2O`
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin