

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
$a)$ $Al_2(SO_4)_3.18H_2O$
$b)$ $V=640ml$ hoặc $V=480ml$
Giải thích các bước giải:
$a)$
Cho muối kết tinh X có công thức là: $M_2(SO_4)_n.aH_2O$
Dung dịch A là: $M_2(SO_4)_n$
Do cho $A$ tác dụng vừa đủ với dung dịch $KOH$, tủa đạt max $\to$ tủa đó là $M(OH)_n$
Sơ đồ chuyển hoá:
$M(OH)_n\to M_2O_m$
Mặc khác: $A+BaCl_2\to \downarrow$
$\to m_{\downarrow}=m_{BaSO_4}=34,95g$
$\to n_{BaSO_4}=\dfrac{39,45}{233}=0,15(mol)$
Bảo toàn gốc $SO_4$:
$n_{M_2(SO_4)_n.aH_2O}=\dfrac{n_{BaSO_4}}{n}=\dfrac{0,15}{n}(mol)$
Bảo toàn nguyên tố $M$:
$\to n_{M_2O_m}=n_{X}=\dfrac{0,15}{n}(mol)$
$\to M_{M_2O_m}=\dfrac{5,1}{0,15}n$
$\to 2M+16m=34n$
$\to m=n=3(tm)$ $\to M=27g/mol (Al)$
$\to n_X=\dfrac{0,15}{3}=0,05(mol)$
$M_X=\dfrac{33,3}{0,05}=666g/mol$
$\to M_{Al_2(SO_4)_3.aH_2O}=666g/mol$
$\to 18a=324$
$\to a=18$
Vậy $X$ có công thức là: $Al_2(SO_4)_3.18H_2O$
$b)$ Ta có : $n_{Al_2(SO_4)_3}=n_X=0,05(mol)$
$n_{\downarrow}=n_{Al(OH)_3}=\dfrac{6,24}{78}=0,08(mol)$
Do $n_{Al\ trong _X}>n_{Al\ trong \ tủa}$ $(0,1>0,08 mol)$
$\to$ Xét 2 trường hợp:
Trường hợp 1: kết tủa đạt max nên $Al_2(SO_4)_3$ dư
$n_{NaOH}=3n_{Al(OH)_3}=0,08.3=0,24(mol)$
$\to V_{NaOH}=\dfrac{0,24}{0,5}=0,48l=480ml$
Trường hợp 2: kết tủa tan 1 phần
Phương trình xảy ra:
$Al_2(SO_4)_3+6NaOH\to2Al(OH)_3\downarrow+3Na_2SO_4$
$0,05 \ \ \ \ \to \ \ 0,3 \ \ \ \to \ \ \ 0,1 \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ (mol)$
$Al(OH)_3+NaOH\to NaAlO_2+2H_2O$
$0,02 \ \ \to \ \ 0,02 \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ \ (mol)$
$\to \ n_{NaOH}=0,3+0,02=0,32(mol)$
$V_{NaOH}=\dfrac{0,32}{0,5}=0,64l=640ml$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

$\text{→ Đáp án + Giải thích các bước giải:}$
$\text{a)}$
$\text{→ Giả sử X có dạng : $M_2(SO_4)_x$ . n$H_2O$.}$
$\text{→ Vậy khi cho vào nước thì thu được dung dịch A có dạng : $M_2(SO_4)_x$.}$
$\text{→ Giả sử số mol $M_2(SO_4)_x$ mang đi dùng là a mol.}$
$\text{→ Theo đề bài ta có phương trình phản ứng :}$
$\text{PTPỨ : $M_2(SO_4)_x$ + 2xKOH → $2M(OH)_x$ ↓ + $xK_2SO_4$ ( 1 )}$
$\text{mol : a 2a}$
$\text{PTPỨ : $2M(OH)_x$ $\xrightarrow{t^o}$ $M_2O_x$ + $xH_2O$ ( 2 )}$
$\text{mol : 2a a}$
$\text{→ Vì nung đến khối lượng không đổi nên khối lượng chất}$
$\text{rắn là $M_2O_x$.}$
$\text{$n_{M_2O_x}$ = $\dfrac{5,1}{2M_M + 16x}$ ( mol ).}$
$\text{PTPỨ : $M_2(SO_4)_x$ + $xBaCl_2$ → $xBaSO_4$ + $2MCl_x$ ( 3 )}$
$\text{mol : a}$
$\text{→ Ta thấy rằng khối lượng kết tủa là của $BaSO_4$.}$
$\text{$n_{BaSO_4}$ = $\dfrac{34,95}{233}$ = 0,15 ( mol ).}$
$\text{⇒ $n_{M_2(SO_4)_x}$ ( 3 ) = $\dfrac{0,15}{x}$ ( mol ).}$
$\text{→ Lại thấy rằng :}$
$\text{$n_{M_2O_x}$ = $n_{M_2(SO_4)_x}$ ( 3 ) = a ( mol ).}$
$\text{⇔ $\dfrac{5,1}{M_M + 16x}$ = $\dfrac{0,15}{x}$.}$
$\text{+ $TH_1$ : x = 1 ⇒ $M_M$ = 9 ( loại vì Be hóa trị II ).}$
$\text{+ $TH_2$ : x = 2 ⇒ $M_M$ = 18 ( loại ).}$
$\text{+ $TH_3$ : x = 3 ⇒ $M_M$ = 27 ( nhận ).}$
$\text{→ Vậy công thức phân tử X có dạng : $Al_2(SO_4)_3$ . n$H_2O$.}$
$\text{⇒ $n_{Al_2(SO_4)_3.nH_2O}$ = $\dfrac{0,15}{3}$ = 0,05 ( mol ).}$
$\text{⇒ $M_X$ = $\dfrac{33,3}{0,05}$ = 666 ( g/mol ).}$
$\text{⇔ 27 . 2 + 96 . 3 + 18n = 666 ⇒ n = 18 ( nhận ).}$
$\text{→ Vậy X có công thức hóa học là $Al_2(SO_4)_3$ . 18$H_2O$.}$
$\text{b)}$
$\text{PTPỨ : 6NaOH + $Al_2(SO_4)_3$ → $2Al(OH)_3$ ↓ + $3Na_2SO_4$. ( 4 )}$
$\text{$n_{Al_2(SO_4)_3}$ = $n_X$ = 0,05 ( mol ).}$
$\text{$n_{Al(OH)_3}$ ( 4 ) = 0,05 . 2 = 0,1 ( mol ).}$
$\text{$n_{NaOH}$ ( 4 ) = 0,05 . 6 = 0,3 ( mol ).}$
$\text{+ $TH_1$ : NaOH dư, phản ứng với $Al(OH)_3$.}$
$\text{PTPỨ : NaOH + $Al(OH)_3$ → $NaAlO_2$ + $2H_2O$ ( 5 )}$
$\text{$n_{NaOH}$ ( 5 ) = $n_{Al(OH)_3}$ ( 4 ) = 0,1 ( mol ).}$
$\text{$\sum$$n_{NaOH}$ = 0,1 + 0,3 = 0,4 ( mol ).}$
$\text{V = $\dfrac{0,4}{0,5}$ = 0,8 ( lít ).}$
$\text{+ $TH_2$ : $Al_2(SO_4)_3$ dư.}$
$\text{V = $\dfrac{0,3}{0,5}$ = 0,6 ( lít ).}$
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
836
6653
1206
mod ơi
836
6653
1206
https://hoidap247.com/cau-hoi/2448079
511
9981
473
Vãi ko có ai làm TH2 : là khi nung thì M thay đổi hóa trị à