

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
Đáp án:
Xem vào phần giải thích
Giải thích các bước giải:
Câu 17: a) Công thức hóa học : MgCO3
Phân tử khối : 1* MMg + 1*MC + 3 * MO = 1*24+1*12+3*16=74 đv. C
b) Công tức hóa học : C6 H12O6
Phân tử khối : 6* 12 + 12*1 + 6*16 = 180 đv. C
Câu 18 : N chiếm 82, 35 % => H chiếm 17, 65 %
Gọi công thức tổng quát của X là : NxHy
Theo quy tắc hóa trị : x * 3 = y*1
=> x/y = 1/ 3 = 1/3
=> Công thức hóa học của hợp chất là : NH3
Chúc bạn học giỏi nha vfa đừng quên vote 5 sao và câu trả lời hay nhất ạ ! Xin cảm ơn
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?


17)
a)
Hợp chất tạo bởi 1 \(Mg\); 1 \(C\) và 3 \(O\) nên có CTHH là: \(MgCO_3\)
\( \to M_{MgCO_3}=M_{Mg}+M_C+3M_O=24+12+16.3=84 \text{ đvC}\)
b)
Hợp chất tạo bởi 6 \(C\); 12\(H\) và 6\(O\) nên có CTHH là \(C_6H_{12}O_6\)
\( \to M_{C_6H_{12}O_6}=6M_C+12M_H+6M_O=12.6+12.1+6.16=180 \text{ đvC}\)
18)
Hợp chất \(X\) tạo bởi 2 nguyên tố \(N;H\) nên có dạng \(N_xH_y\)
\( \to {M_{{N_x}{H_y}}} = x{M_N} + y{M_H} = 14x + y = 17\)
\(\% {m_N} = \frac{{14x}}{{17}} = 82,35\% \to x = 1 \to y = 3\)
Vậy công thức hóa học của \(X\) là \(NH_3\)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin
1346
12954
857
cho câu trả lời hay nhất và cảm ơn để thăng hạng và có thể giúp đc nhiều người hơn nha