Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
2154
1357
Đáp án:
Bài 1: %mCuO=38,29%; %mFe3O4=61,71%
Bài 2: V=1,568l; H=80%
Giải thích các bước giải:
Bài 2:
Gọi số mol CuO và Fe3O4 là a và b
->80a+232b=23,5
CuO+CO->Cu+CO2
Fe3O4+4CO->3Fe+4CO2
nCO=8,12/22,4=0,3625mol
->a+4b=0,3625
->a=0,1125; b=0,0625
->%mCuO=0,1125.80/23,5=38,29%
->%mFe3O4=61,71%
Bài 2:
2KMnO4->K2MnO4+MnO2+O2
Khối lượng rắn giảm là khối lượng O2 thoát ra
mO2=27,65-25,41=2,24g
->nO2=2,24/32=0,07mol
->V=0,07.22,4=1,568l
nKMnO4=2nO2=2.0,07=0,14mol
nKMnO4 ban đầu=27,65/158=0,175
->H=0,14/0,175=80%
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin