Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
93
65
4. Khối lượng mỗi phần = 17,2 : 2 = 8,6 (g)
TD với O2:
4Na + O2 -> 2Na2O
mol a ⇒ 0,25a
2Mg + O2 -> 2MgO
mol b ⇒ 0,5b
4Al + 3O2 -> 2Al2O3
mol c ⇒ 0,75c
BTKL: mO2 = 14,2 - 8,6 = 5,6g
⇒ nO2 = 5,6 : 32 = 0,175 ( mol )
⇒ 0,25a + 0,5b + 0,75c = 0,175 ( mol )
2Na + H2SO4 -> Na2SO4 + H2
( mol ) a ⇒ 0,5a ⇒ 0,5a
Mg + H2SO4 -> MgSO4 + H2
( mol ) b ⇒ b ⇒ b
2Al + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2
( mol ) c ⇒ 1,5c ⇒ 1,5c
⇒ nH2 = 0,5a + b + 1,5c = 2*(0,25a + 0,5b + 0,75c) = 2* 0,175= 0,35( mol )
⇒ VH2 đktc = 0,35* 22,4= 7,84l
Theo PTHH: nH2SO4 = nH2 = 0,35 mol
⇒ nSO4 = 0,35 mol
⇒ mSO4 = 0,35 * ( 32 + 16*4) = 33,6g
⇒ m muối khan = m = mKl + mSO4 = 8,6 + 33,6 = 42,2 (g)
Vậy giá trị của V là 7,84; của m là 42,2
P/S: Bạn có thể dùng ĐLBTKL để tính m : mAl + mH2SO4 = m + mH2
5.dA/CH4 = 1,875
⇒ MA = 1,875 * 16 = 30 ( g/ mol )
Quy tắc đường chéo
O2 32 2
30
CO 28 2
⇒ nO2 = nCO
⇒ %VO2 = %VCO = 50%
Giả sử có 1 mol O2 ⇒ CO cũng có 1 mol
Gọi x là số mol O2 pứ
2CO + O2 -> 2CO2
BĐ( mol ) 1 1
( PỨ ) ( mol) 2x<-- x-->2x
Sau pứ(mol) 1-2x 1-x 2x
Sau pứ B gồm 1-2x mol CO dư; 1-x mol O2 dư và 2x mol CO2 tạo thành.
dB/H2 = 18,75 -> MB = 18,75*2= 37,5(g/mol)
MB = [(1-2x)* 28 + (1-x)* 32 + 2x*44]/ 1-2x + 1-x + 2x = 37,5(g/mol)
Giải được x = 0,4(mol)
B gồm 1- 2x = 1 - 0,8 = 0,2 mol CO dư; 1-x = 1-0,4=0,6 mol O2 dư và 0,8 mol CO2 sinh ra sau pứ
B có 0,2 + 0,6 + 0,8 = 1,6(mol)
trong B ⇒ %VCO = 0,2/1,6* 100%= 12,5 %
%VO2 = 0,6/1,6* 100% = 37,5%
⇒ %VCO2 = 100 % - 12,5% - 37,5% = 50%
HS pứ nung nóng HH A thành B= 0,4/1 * 100%= 40%
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Bảng tin
8
460
1
Bnj ơi, đây là đề của huyện Nam Đàn đúng ko ạk
93
141
65
Mình không rõ, bạn hỏi bạn kia xem