

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đây là câu trả lời đã được xác thực
Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.
Đáp án:
b) V hỗn hợp=13,44 lít
c) % V CO=66,67% ; %V H2=33,33%
%nCO=96,55%; %mH2=3,45%
Giải thích các bước giải:
Phần 1:
2CO + O2 -> 2CO2
2H2 + O2 -> 2H2O
Dẫn sản phẩm qua nước vôi trong
CO2 + Ca(OH)2 -> CaCO3 + H2O
-> mCaCO3=20 gam -> nCaCO3=nCO2=0,2 mol=nCO
PHần 2:
CuO + CO -> Cu + CO2
CuO + H2 -> Cu + H2O
Ta có: nCu=19,2/64=0,3 mol=nCO +nH2
Mà nCO=0,2 mol -> nH2=0,1 mol
-> hỗn hợp ban đầu chứa 0,4 mol CO và 0,2 mol H2
-> n hỗn hợp=0,4+0,2=0,6 mol -> V hỗn hợp=0,6.22,4=13,44 lít
Ta có: % thể tích= % số mol
->% V CO=0,4/0,6=66,67% ->% V H2=33,33%
m hỗn hợp=0,4.28+0,2.2=11,6 gam
-> % mCO=0,4.28/11,6=96,55% ->%mH2=3,45%
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?


Đáp án:
Vhh khí=6,72 l
%CO=66,67%
%H2= 33,33%
Giải thích các bước giải:
a)
PTHH:
2CO+ O2→ 2CO2
2H2+ O2→ 2H2O
CO2+ Ca(OH)2→ CaCO3+ H2O
CO+CuO→ Cu+ CO2
H2+ CuO→ Cu+ H2O
b)
nCaCO3= 20/100=0,2 mol
⇒nCO= 0,2 mol
nCu= 19,2/64=0,3 mol
⇒ nH2= nCu- nCO= 0,3-0,2=0,1 mol
V hh khí= 0,3.22,4=6,72 l
%CO= 0,2/0,3.100%= 66,67%
%H2= 33,33%
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin
0
0
0
Tại sao nCu=nCo+nH2 vậy ạ
151
4550
75
Tại sao % V = % mol vậy a?
8
1046
11
Áp dụng ĐLBTKL là ra nhé
8
1046
11
%V=%n là đúng nhé
2
175
2
Tks
1
52
1
% mol = % thể tích vì cùng nhân cả tử mẫu vs 22,4 hoặc 24 nên số liệu ko đổi