Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!
1)
a, nC= nCO2= 2,016/22,4= 0,09 mol
=> mC= 0,09.12= 1,08g
=> mH= 1,26-1,08= 0,18g
=> nH= 0,18 mol
nC: nH= 0,09:0,18= 1:2
=> CTĐGN (CH2)n
b, M= 14.2= 28
=> n=4. Vậy CTPT là C4H8
2)
nCa(OH)2= 0,5.1,25= 0,625 mol
nCaCO3= 25/100= 0,25 mol
* TH1: Ca(OH)2 dư
Ca(OH)2+ CO2= CaCO3+ H2O
=> nCO2= nCaCO3= 0,25 mol
=> V= 0,25.22,4= 5,6l
* TH2: CO2 dư, spu dd chứa Ca(HCO3)2
Khi đạt lượng kết tủa cực đại là 0,625 mol, CaCO3 bắt đầu bị CO2 hoà tan trong nước
Spu thu đc 0,25 mol CaCO3 nên lượng bị hoà tan là 0,625-0,25= 0,375 mol
Ca(OH)2+ CO2= CaCO3+ H2O (1)
CaCO3+ CO2+ H2O= Ca(HCO3)2 (2)
(1) có nCO2= nCaCO3 spu= 0,25 mol
(2) có nCO2= nCaCO3 tan= 0,375 mol
=> nCO2 bđ= 0,25+0,375= 0,625 mol
=> V= 0,625.22,4= 14l
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
Mình trình bày chi tiết trong hình nha!
Câu 2 bạn xem bài dưới nhá @@
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
>> 2K8! chú ý! Mở đặt chỗ Lộ trình Sun 2026: Luyện thi chuyên sâu TN THPT, Đánh giá năng lực, Đánh giá tư duy tại Tuyensinh247.com (Xem ngay lộ trình). Ưu đãi -70% (chỉ trong tháng 3/2025) - Tặng miễn phí khoá học tổng ôn lớp 11, 2K8 xuất phát sớm, X2 cơ hội đỗ đại học. Học thử miễn phí ngay.
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
Bảng tin