

Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5*
nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Đáp án:
0,033M
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
{n_{C{O_2}}} = \dfrac{V}{{22,4}} = \dfrac{{16,8}}{{22,4}} = 0,75\,mol\\
{n_{Ca{{(OH)}_2}}} = {C_M} \times V = 9 \times 0,05 = 0,45\,mol\\
T = \dfrac{{{n_{Ca{{(OH)}_2}}}}}{{{n_{C{O_2}}}}} = \dfrac{{0,45}}{{0,75}} = 0,6\\
0,5 < T < 1 \Rightarrow \text{ Tạo cả 2 muối} \\
Ca{(OH)_2} + C{O_2} \to CaC{O_3} + {H_2}O(1)\\
CaC{O_3} + C{O_2} + {H_2}O \to Ca{(HC{O_3})_2}(2)\\
{n_{CaC{O_3}(1)}} = {n_{C{O_2}(1)}} = {n_{Ca{{(OH)}_2}}} = 0,45\,mol\\
{n_{CaC{O_3}(2)}} = {n_{C{O_2}(2)}} = 0,75 - 0,45 = 0,3\,mol\\
\Rightarrow {n_{Ca{{(HC{O_3})}_2}}} = {n_{C{O_2}(2)}} = 0,3\,mol\\
{C_M}(Ca{(HC{O_3})_2}) = \dfrac{n}{V} = \dfrac{{0,3}}{9} = 0,033(M)
\end{array}\)
Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

Bảng tin
0
0
0
cho hỏi tại sao lại không tính nồng độ mol CaCO3 vậy ạ
27
1877
6
vì sau khi pứ CaCO₃ đã tách ra khỏi dung dịch (ở dạng kết tủa) nên không có nồng độ mol trong dung dịch, mà chỉ có thể nói đến số mol hoặc khối lượng kết tủa thôi.